சீரற்ற வானிலை காரணத்தால் செயலிழந்த படகு பாலம் கடற்படையினரால் புதுப்பிக்கப்பட்டது

சீரற்ற வானிலை காரணத்தால் ஒரு பகுதி கடலில் மூழ்கி செயலற்ற நிலையில் இருந்த யாழ்ப்பாணம், புங்குடுதீவில் குரிகட்டுவான் படகுத்துறையில் இருந்து நயனதீவுக்கு பொருட்கள் மற்றும் பயணிகளை கொண்டு செல்ல சாலை மேம்பாட்டு ஆணையத்தால் பயன்படுத்தப்பட்ட படகு பாலம் (Ferry) இன்று (2021 மே 27) கடற்படையினரால் புதுப்பிக்கப்பட்டது.

குரிகட்டுவான் படகுத்துறையில் இருந்து ஒரே நேரத்தில் ஏராளமான பொருட்கள் மற்றும் பயணிகளை நயனதீவுக்கு கொண்டு செல்ல சாலை மேம்பாட்டு ஆணையத்தால் இந்த படகு பாலம் (Ferry) பயன்படுத்தப்பட்டுள்ளது. கடந்த மே 16 ம் திகதி ஏற்பட்ட பலத்த காற்று மற்றும் கரடுமுரடான கடல் அலைகளால் குறித்த படகு பாலத்தின் ஒரு பகுதி கடலில் மூழ்கியது. இந்த படகின் செயலிழப்பு நயனதீவு மக்களின் அன்றாட நடவடிக்கைகளுக்கு ஒரு பெரிய தடையாக இருப்பதால், வடக்கு கடற்படை கட்டளைத் தளபதி ரியர் அட்மிரல் பிரியந்த பெரேராவின் அறிவுறுத்தலின் பேரில், வடக்கு கடற்படை கட்டளை பொறியியல் துறையின் மற்றும் கட்டளை சுழியோடி பிரிவின் உதவியுடன் இந்த படகு பாலத்தின் மீட்பு மற்றும் பழுதுபார்ப்பு நடவடிக்கைகள் 2021 மே 17 அன்று தொடங்கப்பட்டது. அதன் படி, மிகுந்த முயற்சியுடன் 10 நாள் மேற்கொள்ளப்பட்ட மீட்பு நடவடிக்கைக்குப் பிறகு இன்று (மே 27) படகு மீண்டும் செயல்பாட்டு நிலைக்கு கொண்டு வர முடிந்தது.

தீவில் வாழும் மக்களின் அன்றாட வேலைகளை மீட்டெடுக்கும் நோக்கத்துடன், செயலிழந்த படகை சரிசெய்த கடற்படையினருக்கு, அரசாங்க அதிகாரிகள் மற்றும் அப்பகுதி மக்கள் பெரிதும் பாராட்டினர்.