சட்டவிரோதமான முறையில் நாட்டுக்கு கொண்டு வரப்பட்ட 2448 கிலோவுக்கும் அதிகமான பீடி இலைகள் நீர்கொழும்பு தூவ பகுதியில் கடற்படையினரால் கைப்பற்றப்பட்டுள்ளன.

இலங்கை கடற்படையினரால் 2022 நவம்பர் 08 ஆம் திகதி காலை நீர்கொழும்பு, தூவ பிரதேசத்தில் மேற்கொள்ளப்பட்ட விசேட தேடுதல் நடவடிக்கையின் போது, சட்டவிரோதமாக கொண்டு வரப்பட்ட 2448 கிலோவிற்கும் அதிகமான பீடி இலைகளுடன் இரண்டு (02) லொறிகள், ஒரு டிங்கி படகு மற்றும் இரண்டு (02) சந்தேக நபர்கள் கைது செய்யப்பட்டனர்.

கடல் வழியாக மேற்கொள்ளப்படுகின்ற சட்டவிரோத நடவடிக்கைகளைத் தடுப்பதற்காக கடற்படையினர் நாட்டின் கடல் மற்றும் கடற்கரையை உள்ளடக்கி பல ரோந்து மற்றும் தேடுதல் நடவடிக்கைகளை மேற்கொள்கின்றனர். அதன்படி, கடற்படையின் புலனாய்வுப் பிரிவிற்கு கிடைத்த தகவலின்படி, மேற்கு கடற்படை கட்டளைக்கு உட்பட்ட இலங்கை கடற்படை கப்பல் பராக்கிரம நிறுவனத்தின் கடற்படையினர் 2022 நவம்பர் 08 ஆம் திகதி காலை நீர்கொழும்பு தூவ பகுதியில் நடத்திய இந்த விசேட தேடுதல் நடவடிக்கையின் போது, அந்த பகுதியில் சந்தேகத்திற்கிடமான வகையில் நிறுத்தப்பட்ட 02 லாரிகளை ஆய்வு செய்து சோதனை செய்தனர். அங்கு, குறித்த லொறிகளில் அடைக்கப்பட்ட நாற்பத்தெட்டு (48) பார்சல்களில் சட்டவிரோதமாக இலங்கைக்கு கொண்டு வரப்பட்ட 1580 கிலோ 940 கிராம் பீடி இலைகளுடன் இரண்டு (02) சந்தேகநபர்கள் கைது செய்யப்பட்டனர்.

பின்னர், நீர்கொழும்பு தூவ களப்பு பகுதியில் மேற்கொள்ளப்பட்ட மேலதிக சோதனையின் போது, அந்தக் களப்பு பகுதியில் டிங்கி ஒன்றில் மறைத்து வைக்கப்பட்டிருந்த 26 பார்சல்களில் அடைக்கப்பட்ட 867 கிலோ 200 கிராம் பீடி இலைகள் கைப்பற்றப்பட்டன.

கடற்படையினரால் கைது செய்யப்பட்ட சந்தேகநபர்கள் நீர்கொழும்பு பகுதியைச் சேர்ந்த 28 மற்றும் 41 வயதுடையவர்கள் என அடையாளம் காணப்பட்டதுடன், குறித்த சந்தேகநபர்கள், 02 லொறிகள், டிங்கி படகு, 2448 கிலோ மற்றும் 140 கிராம் எடையுள்ள பீடி இலைகளை மேலதிக சட்ட நடவடிக்கைகளுக்காக கட்டுநாயக்க சுங்க அலுவலகத்தில் ஒப்படைப்பதற்கு ஏற்பாடு செய்யப்பட்டுள்ளது.