சட்டவிரோத மீன்பிடியில் ஈடுபட்ட 08 பேர் கடற்படையினரின் கட்டுப்பாட்டில் உள்ளனர்

இலங்கை கடற்படை; 2024 ஆம் ஆண்டு மே மாதம் 16 ஆம் திகதி முல்லைத்தீவு, அம்பலன்பொக்கனே கடற்பரப்பிலும், திருகோணமலை பொடுவகட்டு கடற்பரப்பிலும் மேற்கொள்ளப்பட்ட தேடுதல் நடவடிக்கைகளின் விளைவாக சட்ட விரோதமாக மின் விளக்குகளை பயன்படுத்தி மீன்பிடி நடவடிக்கைகளை மேற்கொண்ட மற்றும் சட்டவிரோத வலைகளை பயன்படுத்தி மீன்பிடி நடவடிக்கைகளை மேற்கொண்டு மீன்பிடி நடவடிக்கையில் ஈடுபட்ட எட்டு (08) நபர்களுடன் மூன்று (03) டிங்கி படகுகள் மற்றும் சட்டவிரோத மீன்பிடி சாதனங்கள் கடற்படையினரால் கைப்பற்றப்பட்டுள்ளன.

இலங்கைக்கு சொந்தமான கடல் மற்றும் கரையோர வலயத்தில் சட்டவிரோத மீன்பிடி நடவடிக்கைகளை ஒடுக்கும் வகையிலும், சட்டப்பூர்வ மீன்பிடி நடவடிக்கைகளை ஊக்குவிக்கும் வகையிலும் கடற்படையினர் தொடர்ந்து கண்காணிப்பு நடவடிக்கைகளை மேற்கொண்டு வருகின்றனர்.

அதன்படி, 2024 மே மாதம் 16ம் திகதி அன்று, முல்லைத்தீவு, அம்பலன்பொக்கனே கடற்பகுதியில் இரண்டு (02) சந்தேகத்திற்கிடமான டிங்கி கப்பல்கள் கிழக்கு கடற்படைக் கட்டளையின் இலங்கை கடற்படைக் கப்பல் கோட்டாபய நிறுவனத்தால் அவதானித்து ஆய்வு செய்யப்பட்டன. அங்கு சட்டவிரோதமான முறையில் மின் விளக்குகளை பயன்படுத்தி மீன்பிடி நடவடிக்கைகளை மேற்கொண்ட இருவர் (02) இரண்டு டிங்கி படகுகள் மற்றும் சட்டவிரோத மீன்பிடி உபகரணங்களுடன் கடற்படையினரால் கைது செய்யப்பட்டுள்ளனர்.

மேலும், 2024 ஆம் ஆண்டு மே மாதம் 16 ஆம் திகதி, கிழக்கு கடற்படை கட்டளையின் இலங்கை கடற்படை கப்பல் வலகம்பா நிறுவனத்தினால் திருகோணமலை பொடுவகட்டு கடற்பகுதியில் மேற்கொள்ளப்பட்ட தேடுதல் நடவடிக்கையின் போது சந்தேகத்திற்கிடமான படகு (01) அவதானித்து பரிசோதிக்கப்பட்டது. சட்டவிரோத வலைகள் மற்றும் சட்டவிரோத மீன்பிடி சாதனங்களைப் பயன்படுத்தி மீன்பிடி நடவடிக்கைகளை மேற்கொண்ட ஆறு பேர் (06) உடன் டிங்கி (01) கடற்படையினரால் கைது செய்யப்பட்டுள்ளனர்.

இந்த நடவடிக்கையின் போது கடற்படையினரால் கைது செய்யப்பட்ட சந்தேகநபர்கள் முல்லைத்தீவு, குச்சவெளி மற்றும் பொடுவகட்டு ஆகிய பகுதிகளில் வசிப்பவர்கள் எனவும், 21 வயதுக்கும் 53 வயதுக்கும் இடைப்பட்டவர்கள் எனவும் அடையாளம் காணப்பட்டுள்ளனர். மேலும், முல்லைத்தீவு, அம்பலன்பொக்கனே கடற்பகுதியில் இரண்டு (02) சந்தேக நபர்களும், இரண்டு (02) படகுகள் மற்றும் சட்டவிரோத மீன்பிடி உபகரணங்களும் கடற்படையினரால் (01) கைது செய்யப்பட்டன மேலதிக சட்ட நடவடிக்கைகளுக்காக திருகோணமலை கடற்றொழில் பரிசோதகரிடம் ஒப்படைக்க ஏற்பாடு செய்யப்பட்டுள்ளது.