வெள்ளப்பெருக்கு ஏற்பட முன்னர் கடற்படை ஆயத்தம்

காலி வக்வெல்ல பிரதேசத்தின் பாலத்தில் சிக்கிக்கிடந்த இலைகளையும் குப்பைகளையும் வெள்ளப்பெருக்கு ஏற்பட முன்னர் இலங்கை கடற்படையினரால் இன்று மே 27 ம் திகதி அகற்றப்பட்டது.

வரவிருக்கும் நாட்களில் ஏற்படும் இடைவெளிகுந்த மழை இப்போது அதிகரிக்கக்கூடும் என்று கணிசமான கணிப்பு துறை கணித்துள்ளது, அதன்படி பல இடங்களில் நீரின் அளவை உயர்த்துவதற்கு இது ஏற்படுத்தும். எனவே, ஜின் கங்கா மீது வக்வெல்ல பாலத்தைத் தடுத்திருந்த மூங்கில் புதர்கள் மற்றும் பிற குப்பைக் கூண்டுகள், கடற்படையினர் துருப்புக்கள் மூலம் நீர் சுத்திகரிக்கப்பட்டு, கடற்படையினரின் துருப்புக்களை இலவசமாக வழங்கியதுடன் தெற்கு கடற்படைக்கு பொதுமக்களின் உதவியுடன், ஒரு வெள்ளப்பெருக்கு அச்சுறுத்தலுக்கு முந்தைய முன்னெச்சரிக்கை நடவடிக்கையாக, இது ஆற்றின் கரையோரங்களைச் சுற்றியுள்ள சமூக வாழ்க்கையை பாதிக்க கூடியதாக உள்ளது.

நாட்டின் தற்போதைய சூழ்நிலையில் சிறப்பு பாதுகாப்புப் பணிக்காக பெரும்பாலான கடற்படை அதிகாரிகள் பணியாற்றி வருகின்ற சூழ்நிலையில், நாட்டின் பல பகுதிகளிலும் வெள்ளம் சூழ்நிலையில் ஏற்படக்கூடிய பேரழிவுகளுக்கு முன்னதாகவே இத்தகைய தயாரிப்பு நடவடிக்கைகள் கடற்படை தளபதி பியால் டி சில்வாவின் உத்தரவின் பேரில் மேற்கொள்ளப்படுகின்றன.