கடற்படை கப்பல்துறை, திருகோணமலையில் பச்சை நீல பாரதீச களத்தை அறிவித்தது

கடற்படைத் தளபதி வைஸ் அட்மிரல் பியால் டி சில்வா அவர்களின் ஒரு ஆக்கபூர்வமான கருத்தான ‘பச்சை நீல பசுமைப் போர்' என அழைக்கப்படும் சுற்றுச்சூழல் பாதுகாப்பு வேலைத்திட்டம், ‘பச்சை நீல பாரதீசம்’ என இன்று (ஜூன் 21) கடற்படைத்தலபதினால் திருகோணமலை கடற்படை கப்பல்துறையில் திறந்து வைக்கப்பட்டது.

இலங்கையின் கடலோரப் பகுதி மற்றும் கடலோர சுற்றுச்சூழல் அமைப்பு தற்போது மூன்று அச்சுறுத்தல்களை எதிர்கொள்கின்றன. முதலாவது கடல் மற்றும் நிலத்தில் மாசுபடுவது, அதன் உயிரினங்களின் உயிர்வாழ்வுக்கு முக்கியமானது, இது சுற்றுச்சூழல் மக்களை பலவீனப்படுத்துகிறது. இரண்டாவதாக, அதிகப்படியான மீன்பிடித்தல் மற்றும் கடல் வளங்களை அங்கீகரிக்கப்படாத முறையில் சுரண்டுவது கடல் உயிரினங்களையும் தாவரங்களையும் சேதப்படுத்தும் மற்றும் கடல் பல்லுயிரியலை சேதப்படுத்தும். மூன்றாவது அச்சுறுத்தல் சாலைகள் அகலப்படுத்தப்படுவதாலும் நகரமயமாக்கல் காரணமாக கட்டுமானப்படுவதாலும் கடலோர சுற்றுச்சூழல் அமைப்புக்கு ஏற்படும் உடல் சேதம் ஆகும்.

மனித நடவடிக்கைகள் காரணமாக கடலோர சுற்றுச்சூழல் அமைப்புக்கு இந்த அச்சுறுத்தல்களைத் தணிக்கும் பார்வை, சக்தி மற்றும் திறனைக் கொண்ட ஒரு அமைப்பாக, இலங்கை கடற்படை இந்த நீல பசுமை பாதுகாப்பு திட்டத்தை ஒரு குறிப்பிட்ட திட்டமாக ஒரு நிலையான சுற்றுச்சூழல் அமைப்பை உருவாக்கும் நோக்கத்துடன் செயல்படுத்தியுள்ளது. சுற்றுச்சூழல் பாதுகாப்பு தொடர்பான 41 சர்வதேச மாநாடுகள் / மாநாடுகள் மற்றும் மாநாடுகளுக்கு இலங்கை ஒரு கட்சியாகும், கடந்த ஐக்கிய நாடுகள் சபையின் மாநாட்டில் அதிமேகு ஜபாதிபதி மைத்திரிபால சிறிசேனா முன்வைத்த நிலையான அபிவிருத்தி இலக்குகளின் கீழ் 2025 ஆம் ஆண்டளவில் இலங்கையில் நிலையான சுற்றுச்சூழல் பாதுகாப்பு முறையை நிறுவுவதற்கான தேசிய பார்வைப்படி. சுற்றுச்சூழல் பாதுகாப்பிற்கான அர்ப்பணிப்பு அனைவரின் தேசிய பொறுப்பாகும் உள்ளது என்பதாகும்.

கடற்படை கப்பல்துறை 850 ஏக்கருக்கும் அதிகமான நிலப்பரப்பைக் கொண்டுள்ளது மற்றும் பெரும்பாலானவை பசுமை மற்றும் நீல கடல் ஆகியவற்றால் சூழப்பட்ட ஒரு அழகான பகுதியாக காணப்படுகின்றது. இப்பகுதியில் சுமார் 9000 கடல் மற்றும் பொதுமக்கள் வாழ்கின்றனர், மேலும் ஏராளமான உள்ளூர் சுற்றுலா பயணிகள் இந்த கப்பல்துறை பார்வையிட தினம் வருகின்றனர். அதன்படி, பொதுமக்களுக்கு சுற்றுச்சூழல் பாதுகாப்பு செய்தியை வழங்குவதும், கடற்படையின் முன்மாதிரியை சமூகமயமாக்குவதும், முழு இலங்கை சமூகத்திலும் ஒரு மனப்பான்மை மாற்றத்தை ஏற்படுத்துவதும், அவர்களுக்கு நீல-பச்சை நிலத்தை வழங்குவதும் இந்த திட்டத்தின் நோக்கமாகும். கடல்சார் முற்றத்தை ஒட்டுமொத்த சமூகத்திற்கும் ஒரு முன்மாதிரியாகவும், மக்களுக்கு ஒரு உந்துதல் பிரிவாகவும் உருவாக்கி ஒழுங்குபடுத்துவதை இது நோக்கமாகக் கொண்டுள்ளது.

அதன்படி இந்த கப்பல்துறையை நீல மற்றும் பச்சை பாரதீசமாக அறிவித்ததன் கீழ் செயல்பாடுகள் மற்றும் திட்டங்கள்,சதுப்புநிலங்கள் மற்றும் ஆமை பாதுகாப்பு, மரம் நடகை, கடலோர தீர்வு மற்றும் சமூக விழிப்புணர்வு திட்டங்கள், பவள மறுகட்டமைப்பு மற்றும் பாதுகாப்பு, எரிசக்தி பாதுகாப்பு, சூரிய ஆற்றல் திட்டங்கள், நீர் பாதுகாப்பு திட்டங்கள், உயிர்வாயு திட்டங்கள், கழிவு நீர் மேலாண்மை, பிளாஸ்டிக் மற்றும் பாலிதீன். மறுசுழற்சி, வனவிலங்கு பாதுகாப்பு மற்றும் மழைநீர் மேலாண்மை, கழிவு மேலாண்மை, அலுவலகம் வளாகத்தில் கடதாசி பயன்படுத்தாமல் வேலை செய்யவும் மீன்பிடித் தொழிலுக்குத் சட்பூர்மாக சமூக ஈடுபாட்டுத் திட்டங்கள் முன்வைக்கப்பட்டன.

இன்னும் கப்பல்துறையில் ஸ்மார்ட் சிட்டி கருத்தை செயல்படுத்துவதோடு, பிரதான நுழைவாயிலில் வாகனங்கள் நுழைவு மற்றும் வெளியேறுதலின் போது Smart Card பயன்படுத்தல், சூரிய சக்தியில் எரியும் தெரு விளக்குகள் நிறுவுதல்,. கழிவு மூலம் உரத்தை தயாரித்தல், டிஜிடல் பலகைகள் மூலம் பொதுமக்கள் தினசரி செயல்பாடுகளை காட்டப்படும் அறிவிப்புகள், இணையத்தின் மூலமாக மாதாந்திர அறிக்கையை, அதிகாரிகள் மற்றும் மாலுமிகள் போன்ற மிதிவண்டிகள், சுற்றுச்சூழல் நட்பு போக்குவரத்து அறிமுகம் நடைமுறை திட்டங்கள் பல ஆரம்பிக்க எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.

இந்த திட்டங்களை செயல்படுத்த செயற்குழுக்கள் நியமிக்கப்பட்டுள்ளன, மேலும் இந்த திட்டங்கள் ஒவ்வொன்றின் முன்னேற்றமும் கிழக்கு கடற்படை கட்டளைக்கு பொறுப்பான தளபதியால் நிறுவப்பட்ட மேற்பார்வைக் குழுவால் கண்காணிக்கப்படுகிறது. கடற்படைத் தளபதி வைஸ் அட்மிரல் பியால் டி சில்வா அவர்களால் எதிர்ப்பார்க்கப்படுவது இந்த நீல-பச்சை கருத்து ஒவ்வொரு கடற்படை கட்டளையிலும் நிறுவப்படுதல் ஆகும்.