கடற்படையின் 4 வது வேக தாக்குதல் படை அதிகாரம் அளிக்கப்பட்டது.

இலங்கை கடற்படையின் 4 வது வேகமான தாக்குதல் படை இன்று (ஜூன் 22) இலங்கை ஜனநாயக சோசலிச குடியரசின் அதிமேதகு ஜனாதிபதி திரு மைத்திரிபால சிறிசேனவின் ஆதரவின் பேரில் திருகோணமலை கடற்படை கப்பல்துறையில் அதிகாரம் அளிக்கப்பட்டது. இது "4 வது போர் கடற்படை குழு" என்று நியமிக்கப்பட்டு இந்த சந்தர்ப்பத்தில் ஜனாதிபதி வர்ணங்கள் வழங்கப்பட்டன.

பாரம்பரியமாக, கடற்படையால் ஒரு கப்பலை இயக்குவது என்பது கப்பல் தீவிரமாக இராணுவ நடவடிக்கையில் ஈடுபட்டுள்ளது என்பதாகும். இலங்கையில் பயங்கரவாதத்தை எதிர்த்துப் போராடுவதற்கான மனிதாபிமான நடவடிக்கையில் அதன் சுறுசுறுப்பான பங்கையும், பெருங்கடல்களைப் பாதுகாப்பதில் அது தொடர்ந்து வகிக்கும் பங்கையும் அங்கீகரிப்பதற்காக கடற்படையின் முதன்மை போர் படை, 4 வது வேக கடற்படைக் குழு நியமிக்கப்பட்டது.

அதுமட்டுமல்லாது, 4 வது வேகமான கடற்படைக் குழு, பயங்கரவாதத்தை எதிர்த்துப் போராடுவதற்கான மனிதாபிமான நடவடிக்கையில் கடற்படையின் முன்னணி தாக்குதல் சக்தியாக, இலங்கையின் கடல் பிராந்தியத்தில் அதிகாரத்தை பலப்படுத்துவதற்காக மேற்கொள்ளப்பட்ட தீவிரமான நடவடிக்கைகள் மற்றும் "கடமைக்கான மிக உயர்ந்த அர்ப்பணிப்பு மற்றும் தேசத்திற்கு அதிகபட்ச பங்களிப்பு" ஆகியவற்றைக் கருத்தில் கொண்டுள்ளது. இந்த ஆண்டு 10 வது ஆண்டு நிறைவைக் குறிக்கிறது முத்தரப்பு தளபதியின் தளபதியும், அதிபர் அதிபர் மைத்ரிபால சிறிசேனவும் ஜனாதிபதி வண்ணங்களை 4 வது வேகமான தாக்குதல் குழுவிடம் ஒப்படைத்தனர்.

கடற்படைத் தளபதி வைஸ் அட்மிரல் பியால் டி சில்வா, பணியாளர்கள் கடற்படை தலைமை தளபதி ரியர் அட்மிரல் நிஷாந்த உலுகெதென்ன, கிழக்கு கடற்படைத் தளபதி அட்மிரல் மெரில் விக்ரமசிங்க மற்றும் பல கடற்படை இயக்குநர்கள், மூத்த மற்றும் இளைய அதிகாரிகள் இந் நிகழ்வுக்கு கலந்து கொண்டனர்.