திருகோணமலையில் கடற்படை மற்றும் சமுத்திரவியல் அகடமியில் வெற்றிகரமாக பயிற்சி நிறைவுசெய்த 89 கடற்படை அதிகாரிகளுக்கு அதிகாரமலிக்கப்பட்டது.

திருகோணமலையில் உள்ள கடற்படை மற்றும் சமுத்திரவியல் அகடமியில் வெற்றிகரமாக பயிற்சி நிறைவுசெய்த 89 கடற்படை அதிகாரிகளுக்கு இன்று (ஜூன் 22) அதிகாரமலிப்பு நடத்தப்பட்டது.

அதன்படி, 32 (தொழில்நுட்ப) மற்றும் 33 சர் ஜான் கொதலாவெல பாதுகாப்பு பல்கலைக்கழகம் மற்றும் திருகோணமலை கடற்படை மற்றும் சமுத்திரவியல் அகடமியில் இருந்து ஆட்சேர்ப்பு செய்யப்பட்ட 59 வது கேடட் பயிற்ச்யின் மத்திய அதிகாரிகள் ஆரம்ப பயிற்சி முடிந்ததும் அதிகாரலிக்கப்பட்டனர். இந்நிகழ்ச்சியின் முதன்மை விருந்தினராக ஆயுதப்படைகளின் தளபதி மற்றும் அதிமேதகு ஜனாதிபதி மைத்ரிபால சிறிசேன கலந்து கொண்டனர்.

இந் நிகழ்வில் மரியாதைக்குரிய மகா சங்கதேரர்கள் உடபட அனைத்து மத குருமார்கள், பாதுகாப்பு செயலாளர், ஜெனரல் (ஓய்வு பெற்ற) சாந்த கோட்டேகொட அட்மிரல் சுமித் வீரசிங்க, விமானப்படைத் தளபதி ஏர் மார்ஷல் சுமங்கல டயஸ், கடற்படை பணியாளர்கள் தளபதி அட்மிரல் நிஷாந்தா உலுகேதென்ன, கிழக்கு கடற்படைத் தளபதி அட்மிரல் மெரில் விக்ரமசிங்க, கடற்படை இயக்குநர் ஜெனரால்கள், கடற்படை கட்டளை தளபதிகள், கடற்படை மற்றும் சமுத்திரவியல் அகடமியின் தளபதி கொமடோர் கலன ஜினதாஸ, கிழக்கு கடற்படை கட்டளை தலைமையகத்திற்கு இணைக்கப்பட்ட கடற்படை மூத்த மற்றும் இலைய அதிகாரிகள், ஆயுதப் படைகள் மற்றும் பொலீஸ் அதிகாரிகள் மற்றும் பெற்றோர்கள் இந்த அதிகாரமலிப்பிற்க்கு கலந்து கொண்டனர்.

பயிற்சி காலத்தில் சிறந்து விளங்கிய அதிகாரிகளுக்கு சிறப்பு விருதுகள் வழங்கப்பட்டன. அதன்படி, சர் ஜோன் கொதலாவெலபாதுகாப்பு பல்கலைக்கழகத்தின் 32 வது (தொழில்நுட்ப) ஆட்சேர்ப்பில் ஒட்டுமொத்த மற்றும் தொழில்முறை பாடங்களில் அதிக மதிப்பெண்களுக்கான பதக்கத்தை பதக்க அதிகாரி எம்.ஏ.எஸ்.எல் விஜரத்னே பெற்றார். மேலும், சர் ஜோன் கொதலாவெல பாதுகாப்பு பல்கலைக்கழகம் ஆட்சேர்ப்பு மற்றும் அனைத்து பாடங்களிலும் சிறந்த மத்திய அதிகாரி எஸ்.எம்.டி.எஸ் மனவடு ஆகியோருக்கு அதிக மதிப்பெண்களைப் பெற்றது, மத்திய அலுவலர் டபிள்யூ.பி.எல் டி சில்வா தொழில்முறை பாடங்களில் அதிக மதிப்பெண்களைப் பெற்றார். பதக்கம் வழங்கப்பட்டது. இந்த ஆண்டின் சிறந்த தடகள வீரராக மத்திய அதிகாரி டி.இ.எஸ்.ஜெயகோடி தேர்வு செய்யப்பட்டார், சிறந்த சாதனை இலக்கு விருதை மத்திய அதிகாரி ஜி.ஏ.யு மகாவட்டே வென்றார். மேலும், ஒய்.எஸ். தாமஸ் 59 வது கேடட் ஆட்சேர்ப்பின் சிறந்த மத்திய அதிகாரியின் வாள் மற்றும் கோப்பையையும் பெற்றார், அதே நேரத்தில் மத்திய அதிகாரி எஸ்.ஏ.பி.டி ரத்கல்ல தொழில்முறை பாடங்களில் அதிக மதிப்பெண்களையும், அனைத்து பாடங்களிலும் உயர்ந்த மற்றும் அனைத்து நீர் குறுக்குவெட்டுகளிலும் உயர்ந்த மதிப்பெண்களைப் பெற்றார் கிண்ணம் வழங்கப்பட்டது. பதக்க அலுவலர் டி.டி.டி.சி வீரசிங்க சிறந்த தடகள வீரராகவும், மத்திய அதிகாரி கடு மதுசங்க சிறந்த கோல் விருதையும் பெற்றார்.

கூட்டத்தில் உரையாற்றிய அதிமேதகு ஜனாதிபதி, அதிகாரசபைக்கு நியமிக்கப்பட்ட அதிகாரிகளுக்கு கடந்த வருட காலமாக கடின உழைப்பு மற்றும் பயிற்சியின் பின்னர் தேவையான உடல் மற்றும் மன தைரியம் வழங்கப்பட்டுள்ளது என்று கூறினார். இந்த துணிச்சலான அதிகாரிகள் நாட்டை நனவாக்குவதில் உறுதியாக உள்ளனர் கடற்படை மற்றும் சமுத்திரவியல் அகடமியின் பயிற்றுவிப்பாளர் ஊழியர்கள் உட்பட கடற்படை தளபதிக்கு நேர்மையுடன் நன்றியை தெறிவித்தார் . தாய்நாட்டின் பாதுகாப்பிற்காக தங்கள் குழந்தைகளை கடற்படைக்கு பரிசாக வழங்கிய பெற்றோருக்கும் அவர் நன்றி தெரிவித்தார்.

அதிகாரசபைக்கு அதிகாரிகளை நியமிக்கும் விழா கடற்படை கலாச்சார குழு மற்றும் கடற்படை இசைக்குழுவின் கலாச்சார நிகழ்ச்சியுடன் முடிவடைந்தது. நியமிக்கப்பட்ட 89 அதிகாரிகளில் 19 சர் ஜோன் கொதலாவெல பாதுகாப்பு பல்கலைக்கழகம் (தொழில்நுட்ப) ஆட்சேர்ப்பு அதிகாரிகள் (32 தொழில்நுட்ப அதிகாரிகள்), 33 (33 வது சர் ஜோன் கொதலாவெல பாதுகாப்பு பல்கலைக்கழக ஆட்சேர்ப்பு அதிகாரிகள்) மற்றும் 26 கேடட் கார்ப்ஸ் அதிகாரிகள் உள்ளனர்.