கடற்படையினர் சுறா துடுப்புகளுடன் நபர் ஒருடவரை கைது செய்துள்ளனர்

கடற்படை வீரர்களினால் புதுமதலன் பகுதியில் 2019 ஜூன் 23 திகதி நடத்தப்பட்ட சோதனையின் நடவடிக்கையின் போது, சுறா துடுப்புகள் வைத்திருந்த ஒருவரை கைது செய்தனர்.

அதன்படி, கிழக்கு கடற்படைத் தளத்துடன் இணைந்த கடற்படை வீரர்கள் புதுமதலன் பகுதியில் நடத்தப்பட்ட நடவடிக்கையின் போது 854.3 கிலோ கிராம் சுறா துடுப்புகளுடன் சந்தேக நபர் ஒருவரை கைது செய்தனர். ஒரு உறைவிப்பான் லாரி மூலம் கொண்டு செல்ல தயாராக இருந்தபோது இந்த சுறா துடுப்புகள் கைது செய்யப்பட்டுள்ளதாக தெரியவந்துள்ளது. கைது செய்யப்பட்ட நபர் 48 வயதான மட்டக்குலியாவில் வசிப்பவர் என அடையாளம் காணப்பட்டுள்ளார். பறிமுதல் செய்யப்பட்ட சுறா துடுப்புகள் மற்றும் உறைவிப்பான் லாரியுடன் சந்தேகநபர் முல்லைதீவு மீன்வள உதவி இயக்குநரிடம் ஒப்படைக்கப்பட்டார்.

சுறாக்கள் தங்கள் இறக்கைகளை ஏற்றுமதி செய்வதற்காக பெருமளவில் அழிப்பதால் சுறா இனங்கள் அழிந்துபோகும் அச்சுறுத்தலை எதிர்கொண்டுள்ளன, மேலும் சுறா துடுப்புகளுக்காக உலகம் முழுவதும் ஏராளமான சுறாக்கள் கொல்லப்படுகின்றன. கிழக்கு ஆசிய நாடுகளான ஜப்பான், சீனா போன்ற நாடுகளில் சுறா துடுப்புகளைப் பயன்படுத்தி தயாரிக்கப்படும் சிறப்பு சூப்பிற்கு அதிக தேவை இருப்பதால், சுறா வேட்டை மிகவும் இலாபகரமான வாழ்வாதாரமாக மாறியுள்ளது.

சுறா துடுப்புகளின் குருத்தெலும்பு பகுதி சுறா சூப்பிற்குப் பயன்படுத்தப்படுவதால், மீனவர்கள் பிடிபட்ட சுறாக்களின் பிரதான துடுப்பை வெட்டப் பயன்படுத்தினர், சில சமயங்களில் கடலில் துடுப்புகளை வெட்டிய பின் சுறாக்களை விடுவிப்பார்கள். அழிந்துபோகும் அச்சுறுத்தலுக்கு உள்ளான திமிங்கல சுறா, புதையல் சுறா மற்றும் பெருங்கடல் வெள்ளை துண்டு சுறா ஆகியவற்றைக் கைப்பற்றுவதை மீன்வள மற்றும் நீர்வளத் துறை முற்றிலும் தடை செய்துள்ளது.

ஒரு சீரான கடல் சூழலை வைத்திருக்க உதவும் உயிரினங்களில் சுறாவும் ஒன்றாகும். சுற்றுச்சூழலுக்கு தீங்கு விளைவிக்கும் அனைத்து சட்டவிரோத செயல்களையும் தவிர்க்க இலங்கை கடற்படை உறுதிபூண்டுள்ளது.