கடற்படை தேசிய போதைப்பொருள் தடுப்பு வாரத்தை கொண்டாடுகிறது

ஜூன் 23 முதல் 1 ஜூலை வரை தேசிய போதைப்பொருள் தடுப்பு வாரமாக ஜனாதிபதி மைத்திரிபால சிறிசேன அறிவித்துள்ளார். இதனடிப்படையில் இலங்கை கடற்படை பல செயற்திட்டங்களைத் தொடங்கியுள்ளது.

அதன்படி, போதைப் பழக்கத்தைத் தடுப்பதற்கான அனைத்து கடற்படை கட்டளைகளையும் உள்ளடக்கிய உளவியல் ஆலோசனைப் பட்டறைகளை கடற்படை நடத்துகிறது, அதோடு ஜனாதிபதி போதைப்பொருள் தடுப்பு பணிக்குழுவும், போதைப்பொருள் தடுப்பதைத் தடுக்க நாடு முழுவதும் உள்ள பிரதேச செயலகங்களை உள்ளடக்கும் நீண்ட கால விழிப்புணர்வு திட்டங்கள் மேற்கொள்ளப்படுகின்றன. மேலும் சட்டவிரோத போதைப்பொருள் கடத்தல் மற்றும் சட்டவிரோத போதைப்பொருள் பறிமுதல் செய்தல் ஆகியவை இதில் அடங்கும்.

இந்த திட்டத்திற்கு இணையாக, இலங்கை கடற்படை கப்பல் பராக்கிரம நிறுவனத்தின் அட்மிரல் சோமதிலக திசானாயக்க அரங்கத்தில் இன்று (ஜூன் 25) தொடங்கப்பட்டது. போதைப்பொருள் பாவனை உள்ள குடும்பங்களின் அனைத்து முக்கிய உடல் மற்றும் நிதி பிரச்சினைகள் குறித்து கடற்படையினருக்கு விளக்கமளிக்கப்பட்டது. இந்நிகழ்ச்சியில் இலங்கை கடற்படை கப்பல் பராக்கிரம நிறுவனத்துடன் இணைக்கப்பட்ட கடற்படை வீரர்கள் கலந்து கொண்டனர்.

மேலும் இந்த போதைப்பொருள் தடுப்பு வாரத்திற்கு மேலதிகமாக, இலங்கை கடற்படை, போதைப்பொருள் தடுப்புக்கான ஜனாதிபதி பணிக்குழுவுடன் இணைந்து, போதைப்பொருள் பயன்பாட்டைக் குறைக்கும் நோக்கில் தொடர்ச்சியான பொது விழிப்புணர்வு பிரச்சாரங்களை நடத்தி வருகிறது.

அதுமட்டுமல்லாது கடற்படைத் தளபதி வைஸ் அட்மிரல் பியால் டி சில்வாவின் ஆலோசனையின் பேரில், கடற்படை நாடு பூராகவும் ஏராளமான சோதனைகளைத் தொடங்கியுள்ளதுடன், நாட்டிற்குள் போதைப்பொருள் நுழைவதைத் தடுப்பதில் கருவியாக உள்ளது.