சிதைவிலிருந்து மீட்கப்பட்ட பண்டைய (propeller) சுழலி கடற்படை தலைமயகத்தில் வெளியிட்டப்பட்டது

கடற்படைத் தளபதி வைஸ் அட்மிரல் பியால் டி சில்வா, செப்டம்பர் 10, 2019 அன்று கடற்படைத் தலைமையக வளாகத்தில் ஒரு பண்டைய (propeller) சுழலியை வெளியிட்டார்.

இந்த சுழலி லிட்டில் பாஸ் கலங்கரை விளக்கத்திற்கு அருகில் அமைந்துள்ள இரும்புச் சிதைவைச் சேர்ந்தது, அதன் கப்பல் 1913 ஆம் ஆண்டில் மூழ்கியதாக நம்பப்படுகிறது. அதன் சுழலிகள் மீட்கப்பட்டு பழுதுபார்க்கும் பணிகளை மேற்கொண்ட பின்னர், கடற்படை தலைமையகத்தின் நுழைவாயிலில் இந்த சுழலி நிறுவப்பட்டது.

இந்த பழங்கால கலைப்பொருட்கள் இடிபாடுகளுடன் இணைக்காமல் கடல் படுக்கையில் கிடந்தன, இது ஒரு டைவிங் பயணத்தின் போது கடற்படை தளபதியால் கண்டுபிடிக்கப்பட்டது. இந்த பொருளின் மதிப்பைப் புரிந்துகொண்ட அவர், புதையல் வேட்டைக்காரர்களால் மேலும் அழிக்கப்படாமல், சுழலியை காப்பாற்ற கடற்படை டைவர்ஸ் குழுவை வழிநடத்தினார்.

அதன்படி, இலங்கை கடற்படை ஏ 521 டைவர்ஸ் குழுவுடன் இணைக்கப்பட்டு சுழலியை காப்பாற்றுவதற்காக பணிகள் மேற்கொள்ளப்பட்டன, மேலும் அது குழுவினரால பாதுகாப்பாக காப்பாற்றப்பட்டது. டைவிங் குழு A521 தனது முதல் டைவிங் பணியில் வெற்றிகரமாக இருந்தது, மற்ற முன்னோடி டைவிங் நிறுவனங்கள் இந்த சுழலியை காப்பாற்றுவதற்கான பல முயற்சிகளில் தோல்வியடைந்தன.கடற்படை டைவர்ஸ் இதுவரை காப்பாற்றிய மிகப்பெரிய சுழலி இதுவேயாகும்.