அங்கீகரிக்கப்படாத வலைகளைப் பயன்படுத்தி மீன்பிடிக்கச் சென்ற 28 பேர் கடற்படையினரால் கைது

கடற்படை, கிழக்கு கடல்களில் வழக்கமான ரோந்து நடவடிக்கையின் போது, சட்டவிரோத மீன்பிடியில் ஈடுபட்ட 28 பேரை, 2019 செப்டம்பர் 28 அன்று கைது செய்தது.

கிழக்கு கடற்படை கட்டளை, உப்பாரு கடல் பகுதியில் நடத்திய ரோந்து நடவடிக்கையின் போது, திருகோணமலை அங்கீகரிக்கப்படாத மீன்பிடி வலைகளுடன் மீன்பிடியில் ஈடுபட்ட 09 பேரை கைது செய்தது. 21 முதல் 60 வயது வரையிலான மக்கள் கின்னியாவில் வசிப்பவர்களாக அடையாளம் காணப்பட்டுள்ளனர். சந்தேக நபர்களுடன் இரண்டு (02) டிங்கிகள், 02 வெளிப்புற மோட்டார்கள் மற்றும் 01 அங்கீகரிக்கப்படாத மீன்பிடி வலைகளும் பறிமுதல் செய்யப்பட்டன.

கைது செய்யப்பட்ட நபர்கள் தங்கள் உடமைகளுடன் இலங்கை கடலோர காவல்படை மூலம் திருகோணமலை மீன்வள உதவி இயக்குநரகத்திடம் ஒப்படைக்கப்பட்டனர்.

இதற்கிடையில், கிழக்கு கடற்படை கட்டளை மீன்பிடி நடவடிக்கைகளுக்கு தடைசெய்யப்பட்ட மீன்பிடி வலைகளைப் பயன்படுத்தியதற்காக 19 பேரை கைது செய்தது, முல்லைத்தீவு மற்றும் பிளாக் பாயிண்டிலிருந்து கடல்களில் நடத்தப்பட்ட ரோந்துப் போரின்போது. கைது செய்யப்பட்ட நபர்கள் 28 முதல் 70 வயதுடையவர்கள், முல்லைதீவு, மதுரங்குலிய, கோடந்துதுவா மற்றும் நீர்கொழும்பு பகுதிகளில் வசிப்பவர்களாகும். கடற்படை 03 டிங்கி, 03 வெளிப்புற மோட்டார்கள் மற்றும் 03 தடைசெய்யப்பட்ட மீன்பிடி வலைகளையும் கைப்பற்றியுள்ளது.சந்தேகநபர்கள் 19 பேரும் அவர்களது மீன்பிடி கருவிகளுடன் குச்சவேலியின் மீன்வள ஆய்வாளரிடம் விசாரணைக்கு ஒப்படைக்கப்பட்டனர்.

சட்டவிரோத மீன்பிடித்தல் வழிகளைப் பயன்படுத்துவது கடல் வளங்களை ஒரு அளவில் சேதப்படுத்துகிறது மற்றும் தீவின் நீரில் உள்ள கடல் வளங்களை பாதுகாக்க இந்த சட்டவிரோத நடவடிக்கைகளை கடற்படை தொடர்ந்து தேடி வருகின்றது.