தொழில்முறை நீர்மூழ்குபவர்களுக்காக நடத்தப்பட்ட நீர்மூழ்கி மருத்துவம் மற்றும் நீர்மூழ்கி நுட்பங்கள் குறித்த பட்டறை திருகோணமலையில்

திருகோணமலை பகுதியில் தொழில்முறை நீர்மூழ்குபவர்களின் நலனுக்காக நீர்மூழ்கி மருத்துவம் மற்றும் நீர்மூழ்கி நுட்பங்கள் குறித்த பட்டறையொன்று 2019 செப்டம்பர் 29, அன்று திருகோணமலை, எரக்கண்டியில் உள்ள அல் ஹமிர் முஸ்லிம் கல்லூரியில் நடைபெற்றது.

அதன் படி, இலங்கையில் நீர்மூழ்கி தொழிலில் நிபுணத்துவம் வாய்ந்த முன்னோடி நிறுவனமான இலங்கை கடற்படையின் நீர்மூழ்கி பிரிவு மற்றும் நீர்மூழ்கி மருத்துவம் ஆலோசகர்களைக் கொண்ட கடற்படை மருத்துவக் கிளை ஆகியவை இலங்கை இராணுவ மருத்துவக் கல்லூரியுடன் கைகோர்த்து ஒரு தொடரின் முதல் பணிக் கடையை நடத்துகின்றன.

கடற்படைத் தளபதி வைஸ் அட்மிரல் பியால் டி சில்வா வழிகாட்டுதலின் மற்றும் இலங்கை இராணுவ மருத்துவக் கல்லூரியின் ஆதரவின் கீழ் நடைபெற்ற பயிலரங்கில் இப்பகுதியில் அறுபத்தேழு (67) தொழில்முறை நீர்மூழ்குபவர்கள் கலந்து கொண்டனர்.

நீர்மூழ்கி தொழிலில் ஈடுபடும் ஏராளமான மக்கள் இலங்கையின் கிழக்கு, மேற்கு மற்றும் தெற்கு கடற்கரைகளில் வாழ்கின்றனர் மற்றும் சுற்றுலா, மீன் ஏற்றுமதி மற்றும் கடல் ஆய்வு மூலம் நாட்டின் பொருளாதாரத்திற்கு அவர்கள் அளித்த பங்களிப்பு குறிப்பிடத்தக்கதாகும்.

நீர்மூழ்கி தொழில் வல்லுநர்கள் பெரும்பான்மையானவர்கள் சரியான தொழில்முறை திறன்கள் அல்லது நீர்மூழ்கில் தொழில்நுட்ப அறிவு இல்லாமல் இந்த ஆபத்தான தொழிலில் ஈடுபடுவதை இலங்கை கடற்படை நீண்ட காலமாக கவனித்து வருகிறது. நீர்மூழ்கி பயணங்களின் போது ஏற்படும் பல்வேறு நோய்கள் மற்றும் விபத்துக்கள் காரணமாக ஏராளமான நீர்மூழ்குபவர்கள் தினசரி அடிப்படையில் கடற்படை மருத்துவமனைகளில் இருந்து சிகிச்சை மற்றும் மறுவாழ்வு சேவைகளைப் பெறுகின்றனர்.

இலங்கையின் பொருளாதாரத்தில் நீர்மூழ்குபவர்கள் நிபுணர்களின் தனித்துவமான பங்களிப்பிற்காக நீர்மூழ்குபவர்கள் அவர்களின் நலன், தொழில் திறன் மற்றும் உடல் மற்றும் மன ஆரோக்கியத்தை மேம்படுத்துவதற்காக தொழில்நுட்ப மற்றும் நீர்மூழ்கி மருத்துவ ஆலோசனை பட்டறைகளை நடத்த இலங்கை ஆயுதப்படை மருத்துவ வல்லுநர்கள் சங்கம் நடவடிக்கை எடுத்துள்ளது.

இந்த பட்டறைக்கு இலங்கை ஆயுதப்படை மருத்துவ வல்லுநர்கள் சங்கத்தின் தலைவர் சர்ஜன் ரியர் அட்மிரல் சேனருப ஜெயவர்தன தலைமை தாங்கினார் மற்றும் கடற்படையின் நிபுணர் நீர்மூழ்கி தொழில் வல்லுநர்கள் பங்கேற்பாளர்களுக்கு நீர்மூழ்கி குறித்த தேவையான நடைமுறை மற்றும் தத்துவார்த்த அறிவை வழங்கினர். தவிர, நீர்மூழ்கி மருத்துவம் கடற்படையின் ஆலோசகர்கள் பங்கேற்பாளர்களுக்கு நீர்மூழ்கி தொழில் தொடர்பான முதலீடுகள், முதலுதவி, நீர்மூழ்குபவர்கள் நிலையான சிகிச்சை முறைகள், நீர்மூழ்கி தொடர்பான நோய்களைத் தடுப்பது மற்றும் நீர்மூழ்கி மன மற்றும் உடல் தகுதி, கோட்பாட்டு மற்றும் நடைமுறை அமர்வுகள் மூலம் கல்வி கற்பித்தனர். இலங்கை முழுவதிலும் உள்ள நீர்மூழ்கி நிபுணர்களின் தொழில்முறை திறன், உடற்பயிற்சி மற்றும் வாழ்க்கைத் தரத்தை மேம்படுத்தும் முயற்சியில் இலங்கை கடற்படையின் சமூக பொறுப்புணர்வு திட்டத்தின் ஒரு பகுதியாக இந்த முயற்சியைத் தொடர இலங்கை ஆயுதப்படை மருத்துவ வல்லுநர்கள் சங்கம் நம்புகிறது.