சட்டவிரோத மீன் பிடியில் ஈடுபட்ட 11 மீனவர்கள கடற்படையினரால் கைது

திருகோணமலை, சுதிகுடாவில், அக்டோபர் 11, 2019 அன்று வெடிபொருட்களைப் பயன்படுத்தி மீன் பிடியில் ஈடுபட்ட 11 நபர்களை இலங்கை கடற்படை கைது செய்துள்ளது.

அதன்படி, திருகோணமலை, சூடிகுடாவில் கிழக்கு கடற்படை கட்டளை நடத்திய சோதனையின் போது, அவர்கள் டைனமைட் வகை வெடிபொருட்களை பயப்படுத்தி பிடித்த மீன் 1354 கிலோ கிராம் மீன்பிடி வலைகளுடன் கைது செய்யப்பட்டது. மேலும் இரண்டு (02) மீன்பிடிக் கப்பல்கள், இரண்டு வெளிப்புற எரிப்பு இயந்திரங்கள் மற்றும் பல மீன்பிடி கியர் ஆகியவை மீன்களைக் கொண்டு செல்வதற்காக ஒரு வண்டியில் ஏற்றப்பட்டபோது கடற்படையினரால் காவலில் வைக்கப்பட்டன.

அவர்கள் 27 முதல் 36 வயதுக்குட்பட்ட முத்தூரில் வசிப்பவர்கள் என அடையாளம் காணப்பட்டுள்ளனர். சட்டவிரோத மீன்பிடிக் கப்பல்கள், டிங்கி படகுகள், வெளிப்புற எரிப்பு இயந்திரங்கள் மற்றும் வண்டிகளின் முத்தூரில் உள்ள மீன்வள இயக்குனரிடம் வழங்க நடவடிக்கை எடுக்கப்பட்டது.

இந்த சட்டவிரோத மீன்பிடி நடைமுறையால் கடல் அமைப்பு அழிக்கப்பட்டுள்ளது. எனவே, இலங்கையைச் சுற்றியுள்ள பெருங்கடல்களின் மீன்வளம் மற்றும் கடல் வளங்களை பாதுகாக்க இலங்கை கடற்படை வழக்கமான நடவடிக்கைகளை மேற்கொண்டு வருகிறது.