இலங்கை இங்கிலாந்துடன் இருதரப்பு ஒப்பந்தங்களில் கையெழுத்திட்டது

இலங்கையின் தேசிய நீர்வாழ் ஆராய்ச்சி மற்றும் மேம்பாட்டு நிறுவனம் மற்றும் இங்கிலாந்து நீர் மதிப்பீட்டு அலுவலகம் இரண்டு இருதரப்பு ஒப்பந்தங்களில் 2019 அக்டோபர் 11 அன்று தேசிய நீர்வாழ் ஆராய்ச்சி மற்றும் மேம்பாட்டு முகமை அலுவலகத்தில் கையெழுத்திட்டன.

அதன்படி, தேசிய நீர்வாழ் ஆராய்ச்சி மற்றும் மேம்பாட்டு அமைப்பின் தலைவர், பொறியாளர் ஐ.ஏ.எஸ்.கே எடிரிசிங்ஹ மற்றும் இங்கிலாந்து நீர் தர பிரிவின் தலைமை நிர்வாக அதிகாரி ரியர் அட்மிரல் டிம் லோவ் இடையே புரிந்துணர்வு ஒப்பந்தம் கையெழுத்திட்டது.

இந்த இரண்டு ஒப்பந்தங்களும் இலங்கையின் நிலையான கடல் மற்றும் மின்னணு கடல் வரைபடங்களை வரைபடமாக்கி, இங்கிலாந்தில் தொழில்முறை மற்றும் தொழில்நுட்ப ஆதரவுடன் சர்வதேச வாடிக்கையாளர்களிடையே விநியோகிக்க இலங்கைக்கு உதவுகின்றன. இதன் விளைவாக, இலங்கையின் நிலையான கடல் வரைபடங்கள் மற்றும் இலங்கையின் கடல்களை உள்ளடக்கிய மின்னணு வரைபடங்கள் இரண்டும் எதிர்காலத்தில் உருவாக்கப்படும்.

கடற்படை சமூகம் தனது பிராந்திய கடல் பகுதிகளுக்குள் பாதுகாப்பாக பயணிப்பதற்கான கடல்சார் தகவல்களைப் புதுப்பிப்பதற்கான கடல்சார் வாழ்க்கை பாதுகாப்பு மாநாடு சர்வதேச சட்டத்திற்கு உட்பட்டது என்றாலும், சர்வதேச தரத்திற்கு இதுபோன்ற வரைபடங்களை உருவாக்க இலங்கைக்கு வாய்ப்பு கிடைக்கவில்லை. எனவே, 2001 முதல் இந்த பணி இங்கிலாந்து நீர்நிலை பிரிவுக்கு ஒதுக்கப்பட்டுள்ளது. இருப்பினும், 2016 ஆம் ஆண்டு முதல், இலங்கை கடற்படை நீர்வளவியல் பிரிவுடன் இணைந்து குறுகிய காலத்திற்குள் தேசிய நீர்வளவியல் நடவடிக்கைகளை உருவாக்க இலங்கைக்கு வாய்ப்பு கிடைத்துள்ளது, இதன் மூலம் இலங்கையின் தேசிய நீரியல் அலுவலகத்தில் இணைக்கப்பட்டுள்ள கடற்படை பணியாளர்களால் சர்வதேச தரங்களின் வரைபடங்களை உருவாக்குகிறது. திறன் இப்போது கிடைக்கிறது.

இந்த இருதரப்பு ஒப்பந்தங்கள் இலங்கையின் பரந்த கடல் வளங்களிலிருந்து பயனடையவும் ஆழ்கடல் பொருளாதார நடவடிக்கைகளை மேம்படுத்தவும் உதவும், இது 2021 இல் தொடங்கும் ஐக்கிய நாடுகளின் நிலையான அபிவிருத்தி தசாப்தத்தின் வளர்ச்சிக்கு பங்களிக்கிறது.

இந்நிகழ்ச்சியில் பேசிய இங்கிலாந்தின் தலைமை நிர்வாக அதிகாரி ரியர் அட்மிரல் டிம் லோவ், "இலங்கையில் நீர்வளவியல் முன்னேற்றம் குறித்து நான் மிகவும் மகிழ்ச்சியடைகிறேன்". ரியர் அட்மிரல் சிசிரா ஜயகோடி இலங்கை வட இந்தியப் பெருங்கடல் ஹைட்ராலிக் கமிஷனின் தலைவர்." ஹைட்ரோமீட்டெராலஜியிலும் அவர் முன்னணியில் உள்ளார் மீண்டும் இலங்கை ஒரு முக்கியமான மூலோபாய இடம் நிறுவ காரணமாக நன்மை முடிந்தது" என்று கூறினார். நீர்வளவியலாளர்களுக்கு பெரும் பங்கு உண்டு என்றும் அவர் வலியுறுத்தினார்.

கடற்படையின் தலைமை கடற்படை அதிகாரி ரியர் அட்மிரல் சிசிரா ஜெயகோடி இது இலங்கையில் நீர் தரத் துறையில் ஒரு புதிய தொடக்கமாகும் என்றும் அடுத்த சில ஆண்டுகளில் இங்கிலாந்து நீர் தர அலகு உதவியுடன் கடற்படை வரைபடம் நீர்வாழ் தொழில்நுட்பமாக இருக்கும் என்றும் கூறினார். முன்னேற்றத்தை மேலும் வெற்றிகரமாகச் செய்ய இலங்கைக்கு வாய்ப்பு கிடைக்கும் என்றும் கூறப்பட்டது.

இந் நிகழ்விற்க்கு கடற்படை அதிகாரி ரியர் அட்மிரல் சிசிரா ஜயகோடி, தேசிய நீர்வாழ் ஆராய்ச்சி மற்றும் மேம்பாட்டு அமைப்பின் இயக்குநர் மற்றும் இலங்கையின் தேசிய நீர்வள ஆராய்ச்சி மற்றும் மேம்பாட்டு அதிகாரிகள் உட்பட தேசிய நீர்வாழ் ஆராய்ச்சி மற்றும் மேம்பாட்டு நிறுவனத்துடன் இணைக்கப்பட்ட அதிகாரிகள் கலந்து கொண்டனர்.