ஜனாதிபதி சுற்றுச்சூழல் விருது விழாவில் இலங்கை கடற்படையின் “நீல பசுமைப் போர்” விருது பெற்றது

அதிமேதகு ஜனாதிபதி மைத்திரிபால சிறிசேனாவின் கருத்துப்படி மத்திய சுற்றுச்சூழல் அதிகாரசபையால் செயல்படுத்தப்பட்ட ஜனாதிபதி சுற்றுச்சூழல் விருது வழங்கும் விழா இன்று (2019 அக்டோபர் 29,) கொழும்பு தாமரை குளம் அரங்கில் நடைபெற்றதுடன் அங்கு இலங்கை கடற்படையின் “நீல பசுமைப் போர்” விருது பெற்றது. இந்நிகழ்வில் அதிமேதகு ஜனாதிபதி மைத்திரிபால சிறிசேன பிரதம அதிதியாக கலந்து கொண்டார்.

கடற்படைத் தளபதி வைஸ் அட்மிரல் பியால் டி சில்வாவின் ஆக்கபூர்வமான கருத்தை அடிப்படையாகக் கொண்டு, 'நீல பசுமைப் போர்' என அழைக்கப்படும் சுற்றுச்சூழல் பாதுகாப்பு திட்டத்தை செயல்படுத்துவதற்கான நீல-பச்சை சொர்க்கமாக திருகோணமலை கடற்படை மற்றும் கடல்சார் கலைக்கழகம் நியமிக்கப்பட்டது. அதன்படி, சதுப்புநில மீளுருவாக்குதல் மற்றும் கடலாமை பாதுகாப்பு, தாவரங்கள் நடவு, கடலோர பகுதிகள் சுத்திகரிப்பு, பவள மறுகட்டமைப்பு மற்றும் பாதுகாப்பு, நீர் பாதுகாப்பு திட்டங்கள், எரிவாயு திட்டங்கள், கழிவு நீர் மேலாண்மை, பிளாஸ்டிக் மற்றும் பாலிதீன் மறுசுழற்சி, வனவிலங்கு பாதுகாப்பு, கழிவு மேலாண்மை மற்றும் காகித இலவச அலுவலக வளாகத்தை உருவாக்குதல் ஆகிய திட்டங்கள் மேற்கொள்ளப்படுகின்றன.

நீல பசுமைப் போரின் கீழ் சுற்றுச்சூழலைப் பாதுகாக்க கடற்படை மேற்கொண்டுள்ள முயற்சிகளை அங்கீகரிக்கும் விதமாக, திருகோணமலை, கடற்படை மற்றும் கடல்சார் கலைக்கழகத்திக்கு ஜனாதிபதி சுற்றுச்சூழல் விருது விழாவில் சுற்றுச்சூழல் நட்பு அரசு நிறுவன விருது வழங்கப்பட்டது. அங்கு கடற்படைக்காக கிழக்கு கடற்படை கட்டளையின் தளபதி, ரியர் அட்மிரல் மெரில் விக்கிரமசிங்க விருது பெற்றார்.

இந் நிகழ்வுக்காக அமைச்சர்கள், கடற்படைத் தளபதி வைஸ் அட்மிரல் பியால் டி சில்வா, விமானப்படைத் தளபதி ஏர் மார்ஷல் சுமங்கல டயஸ் மற்றும் ஏராளமான அரசு மற்றும் தனியார் துறை அதிகாரிகள் கலந்து கொண்டனர்.