ரஷ்ய கடற்படை பயிற்சி கப்பல் ‘Perekop’ வெற்றிகரமான சுற்றுப்பயணத்திற்குப் பிறகு ஹம்பாந்தோட்டை துறைமுகத்திலிருந்து புறப்படுகிறது

நவம்பர் 19 ஆம் திகதி இலங்கைக்கு வந்த ரஷ்ய கடற்படையின் ‘Perekop’ என்ற பயிற்சி கப்பல், இன்று (நவம்பர் 21) வெற்றிகரமான சுற்றுப்பயணத்தை முடித்து ஹம்பாந்தோட்டை துறைமுகத்திலிருந்து புறப்பட்டது. கடற்படை மரபுகளுக்கு ஏற்ப புறப்படும் கப்பல் விடைபெற்றது.

கப்பலின் குழு உறுப்பினர்கள் தீவில் தங்கியிருந்த காலத்தில், அவர்களின் இலங்கை பிரதிநிதியால் ஏற்பாடு செய்யப்பட்ட பரந்த அளவிலான நிகழ்ச்சிகளில் பங்கேற்றனர். அதன்படி, இரு நாடுகளின் கடற்படை வீரர்களும் கைப்பந்து உள்ளிட்ட சில நட்பு மற்றும் அற்புதமான விளையாட்டுகளை விளையாடினர். இந்த நட்பு சந்திப்புகள் வீரர்களிடையே விளையாட்டுத்திறன் மற்றும் நட்புறவை மேம்படுத்துவதற்கு உதவியது.

மேலும், தெற்கு கடற்படை தளபதி, ரியர் அட்மிரல் கஸ்ஸப் போல் உள்ளிட்ட மூத்த கடற்படை அதிகாரிகள் குழு ரஷ்ய கப்பலுக்கு விஜயம் செய்தனர், அங்கு கப்பலின் நிறுவனம் வருகை தரும் கடற்படை அதிகாரிகளை அன்புடன் வரவேற்றது. இதற்கிடையில், வருகைக் குழுவிற்கு கப்பலின்கடமைகள் குறித்து விளக்கமளிக்கப்பட்டது. இலங்கையில் உள்ள ரஷ்ய கூட்டமைப்பின் தூதரகத்தின் பாதுகாப்பு இணைப்பு, கர்னல் டெனிஸ் ஷ்கோடாவும் இந்த நிகழ்வில் கலந்து கொண்டார்.

இந்த பயணம் ரஷ்யா மற்றும் இலங்கை கடற்படைகளுக்கு இடையிலான உறவை மேலும் வலுப்படுத்தவும், இரண்டு நட்பு நாடுகளின் கடற்படை வீரர்களிடையே அறிவையும் அனுபவத்தையும் பரிமாறிக்கொள்ள வழி வகுத்தது.


நட்பு விளையாட்டு நிகழ்வுகள்


கப்பலுக்கு வருகை தந்த மூத்த கடற்படை அதிகாரிகள்


கப்பல் புறப்படுதல்