சர்வதேச கடல்சார் சட்ட அமலாக்க அதிகாரிகளுக்கான சிறப்பு பயிற்சி திட்டம் வெற்றிகரமாக முடிந்தது

ஐக்கிய நாடுகளின் போதைப்பொருள் மற்றும் குற்றவியல் நிறுவனத்தின் பங்காளிகளுக்காக நடத்தப்படுகின்ற கப்பல்கள் மற்றும் கப்பல்களுக்கான அணுகல், நடைமுறைகள் மற்றும் ஆய்வுக்கான நடைமுறைகள் பற்றிய பயிற்சி பாடநெரியின் சான்றிதழ் விருது வழங்கும் விழா 2019 நவம்பர் 30 அன்று திருகோணமலை சிறப்பு படகு படை தலைமையகத்தின் ஆடிட்டோரியத்தில் நடைபெற்றது.

இந்நிகழ்ச்சியில் பிரதம அதிதியாக கடற்படை தலைமை பணியாளர் ரியர் அட்மிரல் நிஷாந்த உலுகேதென்ன கலந்து கொண்டதுடன் கெளரவ விருந்தினர்களாக இலங்கையின் ஜப்பான் தூதர் அதி மேதகு அகிரா சுகியாமா (Akira Sugiyama) மற்றும் ஐக்கிய நாடுகளின் போதைப்பொருள் மற்றும் குற்றவியல் நிறுவனத்தின் இயக்குனர் மிவா காடோ (Miwa Kato) ஆகியோர் கலந்து கொண்டனர். மேலும், மலேசியா, தாய்லாந்து மற்றும் வியட்நாமில் இருந்து உயர் ஸ்தானிகர்கள் மற்றும் தூதர்கள், அத்துடன் இராஜதந்திர உரிப்பினர்கள், இந்தோனேசிய கடலோர காவல்படையைப் பிரதிநிதித்துவப்படுத்தும் மூத்த அதிகாரிகள், கிழக்கு கடற்படை கட்டளையின் தளபதி மற்றும் கிழக்கு கடற்படை கட்டளைடன் இணைக்கப்பட்டுள்ள துறைத் தலைவர்கள் எஸ்.எல்.ஆர்.சி உடன் இணைக்கப்பட்ட அதிகாரிகள் மற்றும் சிறப்பு கப்பல் படைகளின் ஆலோசகர்களும் கலந்து கொண்டனர்.

இந்த பயிற்சி திட்டம் இலங்கை கடற்படையின் சிறப்பு பயிற்சி திட்டங்களின் கீழ் செயல்படுத்தப்படுகின்றதுடன் முக்கியமாக போதைப்பொருள் அடையாளம் காணல், போதைப்பொருள் பரிமாற்ற முறைகள் மற்றும் திட்டமிடல், தயாரிப்பு மற்றும் படகு நடைமுறைகள் குறித்து தங்கள் அறிவை வளர்த்துக் கொள்ளும் வகையில் வடிவமைக்கப்பட்டுள்ளது.

திருகோணமலை சிறப்பு படகு படை தலைமையகத்தில் இந்த பாடநெறி இரண்டு வாரங்களாக நடைபெற்றதுடன் இதுக்காக இந்தோனேசியாவின் மூன்று பாதுகாப்பு அதிகாரிகள், மூன்று மலேசிய பாதுகாப்பு அதிகாரிகள், மூன்று பிலிப்பைன்ஸ் பாதுகாப்பு அதிகாரிகள், நான்கு தாய்லாந்து பாதுகாப்பு அதிகாரிகள் மற்றும் 03 வியட்நாமிய அதிகாரிகளுடன் 16 ,திகாரிகளுக்கு இந்த சான்றிதழ்கள் வழங்கப்பட்டன. சான்றிதழ்களை வழங்குவதோடு மட்டுமல்லாமல், கடல் சட்ட அமலாக்க நடவடிக்கைகள் கடலில் தங்கள் கடமைகளை எவ்வாறு செய்கின்றன என்பதை நிரூபிக்க பயிற்சி பெற்ற அதிகாரிகளால் ஒரு திறமையான கண்காட்சியும் வழங்கப்பட்டது.

சான்றிதழ் வழங்கும் விழாவைத் தொடர்ந்து, திருகோணமலை ஐக்கிய நாடுகள் சபையின் போதைப்பொருள் மற்றும் குற்றவியல் அமைப்பின் நிதி உதவியின் கீழ் சிறப்பு படகு படைத் தலைமையகத்தில் மூன்று மாடி கட்டடத்திற்கு அடிக்கல் நாட்டப்பட்டது, மேலும் பயிற்சி அதிகாரிகளுக்காக வளாகத்தில் கட்டப்படவுள்ள உத்தேச கப்பலின் மாதிரி தகடு திறக்கப்பட்டது