சுறா துடுப்புகளுடன் 06 நபர்கள் கடற்படையால் கைது

கற்பிட்டி, குடாவ மற்றும் அம்மாத்தோட்டம் பகுதிகளில் 2019 டிசம்பர் 3 ஆம் திகதி கடற்படை நடத்திய சோதனைகளின்போது சுறா துடுப்புகளுடன் 6 பேரை இலங்கை கடற்படை கைப்பற்றியது.

இலங்கையின் கடல் மண்டலம் மற்றும் நாட்டுக்குள் நடைபெறுகின்ற கடத்தல் நடவடிக்கைகள் கட்டுப்படுத்த இலங்கை கடற்படை கற்பிட்டி குடாவ பகுதியில் மேற்கொண்டுள்ள சோதனையின் போது சாலையோரம் பயணித்த சந்தேகத்திற்கிடமான லாரி ஒன்று ஆய்வு செய்யப்பட்டுள்ளது. லாரியில் 15 சுறா துடுப்புகளுடன் கண்டுபிடிக்கப்பட்டன. இந்த சுறா துடுப்புகள் தொடர்பாக லாரியில் பயணித்த நபர்களிடம் விசாரித்த போது கற்பிட்டி அம்மாத்தோட்டம் பகுதியில் சுறா துடுப்புகள் மறைத்து வைக்கப்பட்டுள்ளதாக தெரிய வந்துள்ளது. அங்கு 15 பொதிகளில் உள்ள சுறா துடுப்புகள் கண்டுபிடிக்கப்பட்டுள்ளது. அதன்படி, 30பொதிகளில் 1649 கிலோ சுறா துடுப்புகள் கண்டுபிடிக்கப்பட்டன.

அங்கு சுறா துடுப்புகளை ஏற்றிச் சென்ற லாரி மற்றும் ஆறு சந்தேக நபர்களை கடற்படை கைது செய்துள்ளது. குறித்த சந்தேகநபர்கள் 29, 36, 39 மற்றும் 43 வயதுடைய கற்பிட்டி மற்றும் முருக்கன் பகுதிகளில் வசிப்பவர்கள் என அடையாளம் காணப்பட்டுள்ளனர். கடற்படையால் கைது செய்யப்பட்ட சந்தேநபர்கள் சுறா துடுப்புகள் மற்றும் லாரியை மேலதிக சட்ட நடவடிக்கைகளுக்காக கற்பிட்டி பொலிசாரிடம் ஒப்படைக்க நடவடிக்கை எடுக்கப்பட்டுள்ளது.

மேலும், அதிக எண்ணிக்கையிலான சுறாக்கள் ஏற்றுமதிக்கு பிடிபடுவதால் சுறா இனங்கள் அழிந்துபோகும் அபாயம் உள்ளது. கிழக்கு ஆசிய நாடுகளான ஜப்பான், சீனா போன்ற நாடுகளில் சுறா துடுப்புகளிலிருந்து தயாரிக்கப்படும் விலையுயர்ந்த சூப்களுக்கு அதிக தேவை இருப்பதால், சுறாக்கள் பிடித்தல் பொருளாதார ரீதியாக சாத்தியமான தொழிலாக மாறியுள்ளது.

சுறா துடுப்புகளின் குருத்தெலும்பு பகுதி சுறா சூப்பிற்குப் பயன்படுத்தப்படுவதால், மீனவர்கள் பிடிபட்ட சுறாக்களின் பிரதான துடுப்பை வெட்டப் பயன்படுத்தினர், சில சமயங்களில் கடலில் துடுப்புகளை வெட்டிய பின் சுறாக்களை விடுவிப்பார்கள். அழிந்துபோகும் அச்சுறுத்தலுக்கு உள்ளான திமிங்கல சுறா, புதையல் சுறா மற்றும் பெருங்கடல் வெள்ளை துண்டு சுறா ஆகியவற்றைக் கைப்பற்றுவதை மீன்வள மற்றும் நீர்வளத் துறை முற்றிலும் தடை செய்துள்ளது.

ஒரு சீரான கடல் சூழலை வைத்திருக்க உதவும் உயிரினங்களில் சுறாவும் ஒன்றாகும். சுற்றுச்சூழலுக்கு தீங்கு விளைவிக்கும் அனைத்து சட்டவிரோத செயல்களையும் தவிர்க்க இலங்கை கடற்படை உறுதிபூண்டுள்ளது.