கடற்படை தயாரிக்கும் தலசீமியா உட்செலுத்துதல் அமைப்புகள் கடற்படைத் தளபதியால் சுகாதார அமைச்சகத்திடம் ஒப்படைக்கப்பட்டன

இலங்கை கடற்படை தயாரிக்கும் தலசீமியா உட்செலுத்துதல் அமைப்புகள் இன்று (2019 டிசம்பர் 05) கடற்படைத் தலைமைகத்தில் வைத்து கடற்படைத் தளபதியால் சுகாதாரம், ஊட்டச்சத்து மற்றும் சுதேச மருத்துவ அமைச்சகத்திடம் ஒப்படைக்கப்பட்டன.

இந்த 118 தலசீமியா ஊசி இயந்திரங்கள் அதிகாரப்பூர்வமாக சுகாதாரம், ஊட்டச்சத்து மற்றும் சுதேச மருத்துவ அமைச்சகத்திற்கு பொறுப்பேற்க அமைச்சின் நோயற்ற நோய்கள் பிரிவு இயக்குநர் டாக்டர் திருமதி கே.ஏ.டி.டி.வி.எல் குமரபெலி அவ்கள் கழந்துகொண்டுள்ளதுடன் இந் நிகழ்வுக்காக கடற்படை சுகாதாரம் மற்றும் சேவைகள் பணிப்பாளர் நாயகம், டாக்டர் ரியர் அட்மிரல் சேனரூப ஜெயவர்தனவும் கலந்து கொண்டார்.

தலசீமியாவின் விளைவாக, இரத்தத்தில் உள்ள இரும்பு உடலில் சேர்கிறது, மேலும் இந்த நிலை மீண்டும் மீண்டும் இரத்தமாற்றத்தால் அதிகரிக்கப்படுகிறது. எனவே, இரத்தமாற்றத்தின் விளைவாக, முக்கிய உறுப்புகளில் சேகரிக்கப்பட்ட அதிகப்படியான இரும்பு வைப்புகளை அகற்ற தலசீமியா நோயாளிகளுக்கு உட்செலுத்துதல் முறை மிகவும் அவசியமாகும். இது இலங்கை கடற்படையின் சமூக பொறுப்புணர்வு முயற்சியின் ஒரு பகுதியாக மருத்துவமனைகளுக்கு இலவசமாக வழங்கப்படுகிறது.

மேலும், தலசீமியா ஊசி இயந்திரங்கள் சந்தையில் வாங்குவதற்கான செலவு விலை உயர்ந்தது, மேலும் பல நோயாளிகளுக்கு அவற்றை வாங்க முடியவில்லை. இந்த சிக்கலை தீர்க்க, இலங்கை கடற்படையின் ஆராய்ச்சி மற்றும் மேம்பாட்டு பிரிவு, அவர்களின் வளங்களையும் அறிவையும் பயன்படுத்தி, குறைந்த கட்டண ஊசி இயந்திரத்தை உருவாக்க முடிந்தது. அதன்படி, இந்த குறைந்த விலை இயந்திரங்கள் சந்தையில் கிடைக்கும் தலசீமியா ஊசி இயந்திரங்கள் விட உயர்ந்தவை என்றும் அவை அரசு மருத்துவமனைகளுக்கு விநியோகிக்கப்பட வேண்டும் என்றும் சுகாதார அமைச்சகம் பரிந்துரைத்துள்ளது.

கடற்படை ஏற்கனவே 1885 தலசீமியா ஊசி இயந்திரங்களை தயாரித்துள்ளது, மேலும் நாட்டின் நலனுக்காக இந்த இயந்திரங்களை தயாரிக்கும் பணியில் கடற்படை செயல்பட்டு வருகிறது.