கொழும்பு கடற்படை பயிற்சி - CONEX வெற்றிகரமாக நிறைவு

இலங்கை கடற்படை இரண்டாவது முறையாக ஏற்பாடு செய்த கொழும்பு கடற்படை பயிற்சி (Colombo Naval Exercise –CONEX 20) இன்று (2020 ஜனவரி 31) வெற்றிகரமாக நிறைவடைந்தது.

இரண்டாவது முரையாகவும் ஏற்பாடு செய்யப்பட்ட இந்த கொழும்பு கடற்படை பயிற்சி - CONEX 2020 வெற்றிகரமாக நிறைவடைந்தது. மூன்று (03) நாட்களாக கொழும்பு கடல் பகுதியை மையமாகக் கொண்டு இரண்டு கட்டங்களின் கீழ் கடற்படை பயிற்சிகள் இடம்பெற்றதுடன் குறித்த கடற்படை பயிற்சிக்காக இலங்கை கடற்படையின் ஆழ் கடல் கண்கானிப்பு கப்பல்கள், துரித தாக்குதல் படகுகள் மற்றும் இலங்கை விமானப்படையின் எம்.ஐ 17 மற்றும் பெல் 412 விமானங்கனளும் கழந்துகொன்டது.

கொழும்பு கடற்படைப் பயிற்சி குறித்து கடற்படைத் தளபதி வைஸ் அட்மிரல் பியால் டி சில்வா, செயல்பாட்டு திறன் மூன்று கோபுரங்களைப் பொறுத்தது என்பதை வலியுறுத்தினார். தூண்கள் என்பது உபகரணங்களின் செயல்பாட்டு திறன்கள், ஊழியர்களின் செயல்பாட்டு திறன்கள் மற்றும் தலைமை செயல்பாடுகள் ஆகும்.

கடற்படைப் பயிற்சி சர்வதேச கடற்படைப் பயிற்சியை நடத்தும் திறனுடன் மாலுமிகளின் தொழில் திறனை மேம்படுத்தியுள்ளது, இது பிராந்தியத்தின் கடல் பாதுகாப்பை உறுதி செய்வதற்காக கடல்சார் நடவடிக்கைகளைத் தொடங்க அவர்களுக்கு உதவும்.

தீவைச் சுற்றியுள்ள கடலின் பாதுகாப்பை மேம்படுத்துவதற்காக இலங்கை கடற்படை மற்றும் இலங்கை விமானப்படை இணைந்து நடத்திய இரண்டு கடற்படை பயிற்சிகள் இரு தரப்பினருக்கும் சிறந்த பயிற்சி அளித்தன.