சர்வதேச இராணுவ விளையாட்டு கழகத்தின் (CISM) மரதன் ஓட்டப்போட்டி நிகழ்வு


சர்வதேச இராணுவ விளையாட்டு கவுன்சில் (Council International Sports Military – CISM) அதன் உறுப்பு நாடுகளின் பங்களிப்புடன் ஏற்பாடு செய்கின்ற வருடாந்திர சர்வதேச இராணுவ விளையாட்டு கவுன்சில் நினைவு மரதன் ஓட்டப்போட்டி கடற்படை ஏற்பாட்டில் முத்தரப்பு பணியாளர்கள் மற்றும் சிறப்பு அழைப்பாளர்கள் வருகையுடன் 2020 பிப்ரவரி 18 ஆம் திகதி காலை 5.30 மணிக்கு கொழும்பு காலி முகத்திடலில் நடத்த திட்டமிடப்பட்டுள்ளது,

இராணுவ பின்னணி கொண்ட மக்களுக்கான விளையாட்டு மனப்பான்மையை மேம்படுத்தும் நோக்கத்துடன் சர்வதேச இராணுவ விளையாட்டுக் கவுன்சில் நினைவுச் மரதன் ஓட்டப்போட்டி 2006 ஆண்டில் தொடங்கப்பட்டது, இதனால் விளையாட்டு மாநாடுகள், ஒலிம்பிக் குழுக்கள் மற்றும் பிற சர்வதேச அமைப்புகள் போன்ற விளையாட்டு அமைப்புகளுடன் ஒத்துழைக்க வாய்ப்பு உள்ளது. . அதன்படி, இந்த சிறப்பு இனம் 2006 ஆண்டு முதல் ஒவ்வொரு ஆண்டும் பிப்ரவரி 18 திகதி உலகெங்கிலும் உள்ள அதன் உறுப்பு நாடுகளில் நடைபெறும்.

ஆயுதப்படைகளின் பங்களிப்புடன் விளையாட்டு மூலம் சமாதானத்தை அடைவது என்ற கருப்பொருளைக் கருத்தில் கொண்டு, பிரான்ஸ், பெல்ஜியம், நெதர்லாந்து, லக்சம்பர்க் மற்றும் டென்மார்க் ஆகியவற்றின் ஆதரவுடன் 1948 பிப்ரவரி 18 அன்று நிறுவப்பட்ட இராணுவ விளையாட்டு கவுன்சிலின் தொடக்க விழா மற்றும் அதன் தொடக்கத்தை நினைவூட்டுவதற்காக நடைபெறுகின்ற மரதன் ஓட்டப்போட்டி மிக முக்கியமான நிகழ்வாகும்.

சர்வதேச இராணுவ விளையாட்டு கவுன்சிலின் ஒத்துழைப்புக் கொள்கைகளுடன் இணைந்து இயங்கும் இந்த இனம் உலக அமைதிக்கு ஒரு சிறந்த பங்களிப்பாகும், மேலும் இது உலகெங்கிலும் உள்ள உறுப்பினர்களிடையே ஒரு பாரம்பரியமாக மாறியுள்ளது. ஆண்டுதோறும் 20 இராணுவ விளையாட்டு சாம்பியன்ஷிப்பை ஏற்பாடு செய்யும் சர்வதேச இராணுவ விளையாட்டு கவுன்சில், குறுகிய தூரம், நீண்ட தூரம் ஓடுதல் அல்லது நடைபயிற்சி போன்ற விளையாட்டு நிகழ்வுகளை உள்ளடக்கியுள்ளது. உலகெங்கிலும் உள்ள 139 உறுப்பு நாடுகளின் இராணுவ வீரர்களுக்கு சர்வதேச இராணுவ விளையாட்டு கவுன்சிலின் 'விளையாட்டு மூலம் நட்பு' என்ற கருப்பொருளை அடைவதே இந்த திட்டத்தின் முக்கிய நோக்கமாகும், இதனால் உலகெங்கிலும் உள்ள ஆயுதப்படைகளின் உறுப்பினர்கள் விளையாட்டு மற்றும் அமைதி என்ற பெயரில் இந்த நாளில் பங்களிக்கின்றனர்.

இந்த விளையாட்டில் ஈடுபட்டுள்ள அனைத்து பங்குதாரர்களும், உலக அமைதி பற்றிய சிறந்த கருத்தை மையமாகக் கொண்டு, அவர்களின் பல்வேறு உடல் பலங்கள், விளையாட்டுத்திறன், சமூக நிலை மற்றும் பாலினம் அல்லது வயது ஆகியவற்றை மறந்துவிடுகிறார்கள் என்பது குறிப்பிடத்தக்கது.