ஆழ்கடலில் நடைபெறுகின்ற குற்றங்களை அடக்குவது பற்றிய கலந்துரையாடலொன்று கடற்படையால் மேற்கொள்ளப்பட்டது


இலங்கை கடற்படை ஏற்பாடு செய்த ஆழ்கடல் போதைப்பொருள் கடத்தல் மற்றும் பிற சட்டவிரோத சவால்கள் என்ற தலைப்பில் பலதரப்பு கலந்துரையாடல் 2020 பிப்ரவரி 10 அன்று கொழும்பில் உள்ள கலங்கரை விளக்கம் உணவகத்தில் வெற்றிகரமாக நிறைவடைந்தது.

ஐக்கிய நாடுகளின் சந்தேகத்திற்கிடமான கப்பல்கள் தொடர்புடைய சவால்கள் என்ற தலைப்பில் பலதரப்பு கலந்துரையாடலொன்று 2020 பிப்ரவரி 10, அன்று கொழும்பு கலங்கரை விளக்கம் உணவகத்தில் நிறைவடைந்தது. இதுக்காக போதைப்பொருள் மற்றும் குற்றவியல் அலுவலகத்தின் (UNODC) பிரதிநிதி ஆலன் கோல் (Allen Cole) தலைமையிலான குழுவினர் ஆஸ்திரேலிய கடற்படையின் பிரதிநிதி மற்றும் கடற்படை இயக்குநர் செயல்பாடுகள் ரியர் அட்மிரல் நன்தன ஜயரத்ன தலைமையிலான இலங்கை கடற்படை மற்றும் கடலோர காவல்படையைப் பிரதிநிதித்துவப்படுத்தும் அதிகாரிகள் குழு கலந்து கொண்டது.

ஆழ்கடலில் இடம்பெறுகின்ற கடத்தல்கள் எதிர்ப்பு, குறிப்பாக போதைப்பொருள் கடத்தலில் ஈடுபடும் கப்பல்கள் மற்றும் கப்பல்களுக்கு சட்ட அமலாக்கத்திற்கு வழங்கப்பட்ட சட்ட அதிகாரங்கள் குறித்து இந்த விவாதம் விவாதிக்கப்பட்டது.