கச்சத்தீவ் புனித அந்தோனியார் தேவாலயத்தின் வருடாந்த திருவிழா இலங்கைக்கும் இந்தியாவுக்கும் இடையிலான நல்லெண்ணத்தை வலுப்படுத்தும் வகையில் வெற்றிகரமான குறிப்பில் கொண்டாடப்பட்டது

இந்து-இலங்கை கடல் எல்லைக் கோட்டிற்கு அருகாமையில் அமைந்திருக்கும் மற்றும் இலங்கைக்குச் சொந்தமான கச்சதீவ் தீவில் உள்ள புனித அந்தோனியார் தேவாலயம் நீண்ட காலமாக இந்திய மற்றும் இலங்கை கத்தோலிக்க பக்தர்களின் மரியாதைக்குரிய ஸ்த்தலமாக இருந்து வருகின்றது. வழக்கமான சடங்குகளுக்கு முன்னுரிமை அளித்து, புனித அந்தோணியார் தேவாலயத்தின் வருடாந்திர திருவிழா இன்று (மார்ச் 07, 2020) ஒரு வெற்றிகரமான குறிப்பில் கொண்டாடப்பட்டது. இலங்கை கடற்படையால் கட்டப்பட்ட இவ் தேவாலயத்தில் இந்த ஆண்டின் நடத்தப்பட்ட நான்காவது திருவிழா இதுவாகும். வழக்கம் போல், இந்த ஆண்டு திருவிழாவை ஏற்பாடு செய்ய இலங்கை கடற்படை ,யாழ்ப்பாண பிஷப் மற்றும் மாவட்ட செயலாளர்களினால் உதவி வழங்கப்பட்டுள்ளது.

திருவிழா நிறை சிங்கள, தமிழ் மற்றும் ஆங்கில மொழிகளில் நடத்தப்பட்டது. சிங்கள மற்றும் ஆங்கில மாஸ் பிஷப் - காலி மறைமாவட்டம், Rt. ரெவ். ரேமண்ட் விக்ரமசிங்க. இதற்கிடையில், இந்தியாவின் சிவகங்கை மறைமாவட்ட விகார் ஜெனரல், ரெவ். ஜோசப் லூர்து ராஜா மற்றும் யாழ்ப்பாண பிஷப் ஜஸ்டின் ஞானப்பிரகாசம் ஆகியோர் தமிழ் மாஸ் நடத்தினர். புனித நிகழ்வில் யாழ்ப்பாணத்தில் உள்ள இந்திய கவுன்சில் ஜெனரல் திரு. ஷங்கர் பாலச்சந்திரன், யாழ்ப்பாணத்தில் உள்ள இந்திய துணை கவுன்சில் ஜெனரல் திரு. எம். கிருஷ்மமூர்த்தி, முன்னாள் பாதுகாப்புப் பணியாளர் தலைமை நிர்வாகி அட்மிரல் ரவீந்திர விஜேகுணரத்ன (ஓய்வு), கடற்படைத் தளபதி வைஸ் அட்மிரல் பியால் டி சில்வா ஆகியோர் கலந்து கொண்டனர். ரியர் அட்மிரல் ஜெயந்தா டி சில்வா (ஓய்வு), துணைப் படைத் தளபதியும், வடக்கு கடற்படைத் தளபதியுமான ரியர் அட்மிரல் கபிலா சமரவீரா, பாதுகாப்புப் படைத் தளபதி யாழ்ப்பாணம், மேஜர் ஜெனரல் ருவன் வனிகசூரியா, யாழ்ப்பாண மாவட்ட செயலாளர் திரு. கே. மகேசன், மூத்த கடற்படை அதிகாரிகள், அரசாங்க அதிகாரிகள் மற்றும் ஏராளமான முத்தரப்பு மற்றும் பொலிஸ் பணியாளர்கள். இது தவிர, சுமார் 10,000 இலங்கை மற்றும் இந்திய கத்தோலிக்க பக்தர்கள் சகோதரிகள் உட்பட கத்தோலிக்க பிரமுகர்களுடன் கலந்து கொண்டனர்.

கடந்த பிப்ரவரி முதல் வாரத்தில் இருந்து யாழ்ப்பாண பிஷப் மற்றும் மாவட்ட செயலாளர் யாழ்ப்பாணத்துடன் ஒருங்கிணைந்து வருடாந்திர கச்சதிவு திருவிழாவிற்க்கு இலங்கை கடற்படை உதவி வழங்கும் பணியைத் தொடங்கியது. அதன்படி, இலங்கை கடற்படை உணவு மற்றும் மின்சாரம், சுகாதாரம் மற்றும் குடிநீர் வசதி உள்ளிட்ட அனைத்து உள்கட்டமைப்பு வசதிகளையும் வழங்கியது. மக்கள் தங்கள் படகுகளை வசதியாகப் பாதுகாக்க தற்காலிக ஜட்டிகள் தயார் செய்யப்பட்டன, மேலும் வருடாந்த திருவிழாவில் கலந்து கொள்ளும் பக்தர்களின் பாதுகாப்பை உறுதி செய்வதற்காக கடற்படையின் உயிர் காக்கும் குழுக்களும் மருத்துவர்களுடன் மருத்துவக் குழுவும் நிறுத்தப்பட்டன.

மேலும், மத பிரமுகர்கள், அரசு அதிகாரிகள், வி.ஐ.பி.க்கள், பக்தர்கள், உள்ளூர் மற்றும் வெளிநாட்டு ஊடகப் பணியாளர்கள், வெகுஜனத்திற்குத் தேவையான பல்வேறு உபகரணங்கள் பாதுகாப்பாக கச்சந்தீவ் தீவுக்கு கன்கேசந்துரை மற்றும் குரிகட்டுவான் ஜட்டியில் இருந்து கடற்படை கப்பல்களால் பாதுகாப்பாக எடுத்துச் செல்லப்ட்டன. அதில் கடற்படை மருத்துவ குழுக்கள் தேவைப்பட்டால் சிகிச்சையை வழங்க தயாராக இருந்த்து.