பதினாறு (16) கடல் ஆமை குஞ்சுகள் கடலுக்குத் விடுவிக்கப்ட்டன

ශகடற்படை ஆமை பாதுகாப்பு திட்டத்தின் கீழ் நிர்வகிக்கப்படும் தென்கிழக்கு கடற்படை கட்டளையான பானமவில் உள்ள ஆமை பாதுகாப்பு மையம், பதினாறு (16) கடல் ஆமை குஞ்சுகளை இன்று (16 மார்ச் 2020) கடலுக்கு விடுவித்தது.

பனாமாவில் உள்ள ஆமை பாதுகாப்பு மையம் கடற்படை ஆமை பாதுகாப்பு திட்டத்தின் கீழ் இயக்கப்படுகிறது, ஆமை இனங்களை பாதுகாத்தல் மற்றும் கடல் சுற்றுச்சூழல் மற்றும் பல்லுயிரியலைப் பாதுகாக்கும் நோக்கத்துடன் செயல்படுகிறது. இந்த இயக்கத்திற்கான தலைமையை கடற்படைத் தளபதியும் கடல் மற்றும் சுற்றுச்சூழல் பாதுகாப்புக் குழுவின் தலைவருமான வைஸ் அட்மிரல் பியால் டி சில்வா வழங்கியுள்ளார். இன்று இந்த 16 கடல் ஆமை குஞ்சுகள் பாமைவில் உள்ள ஆமை பாதுகாப்பு மையத்தால் பாதுகாக்கப்பட்ட முட்டைகளிலிருந்து வெளிவந்தன மற்றும் குஞ்சுகள் கடலுக்கு விடுவிக்கப்பட்டன.

இதற்கிடையில், கடல் உயிரினங்கள் மற்றும் வளங்களை பாதுகாப்பதன் முக்கியத்துவத்தை உணர்ந்துள்ள இலங்கை கடற்படை, தீவின் கடலோரப் பகுதிகளில் பாதுகாப்பு நடவடிக்கைகளுக்காக தனது ஆட்களை திறமையாக பயன்படுத்துகிறது. இவ்வாறு 2020 ஆம் ஆண்டில் கொழுப்பு மற்றும் பானமவில் உள்ள ஆமை பாதுகாப்பு மையம் 339 ஆமை குஞ்சுகளை கடலுக்கு விடுவித்துள்ளது.