கடற்படையினரால் சட்ட விரோதமாக பிடிக்கப்பட்ட 660 கிலோ கிராம் சவுக்கு சுறாக்கள் கைது

2020 மார்ச் 16 அன்று நீர்கொழும்பில் உள்ள லெல்லம மீன் சந்தையில் திடீரென நடத்தப்பட்ட தேடுதல் நடவடிக்கையின் போது சுமார் 660 கிலோ கிராம் சவுக்கு சுறாக்களுடன் 01 நபரை கடற்படை கைது செய்தது.

சவுக்கு சுறா என்பது ஒரு அரிய வகை மீன் ஆகும், இது அழிவுக்கு ஆளாகக்கூடியதாக பட்டியலிடப்பட்டுள்ளது, இது இலங்கையின் வெப்பமண்டல நீரில் காணப்படுகிறது மற்றும் கடற்படை இந்த கடல் உயிரினங்களைப் பாதுகாக்க ரோந்துப் பணிகளை நடத்துகிறது. அதன்படி, மேற்கு கடற்படை கட்டளையுடன் இணைக்கப்பட்ட கடற்படைப் வீரர்கள் இந்த சந்தேக நபரை சுமார் 660 கிலோ சட்டவிரோதமாக பிடிபட்ட சவுக்கு சுறாக்களுடன் கைது செய்யப்பட்டார். சந்தேக நபர் 46 வயதான நீர்கொழும்பில் வசிப்பவர் என அடையாளம் காணப்பட்டார்.

அலோபிடே குடும்பத்தைச் சேர்ந்த சவுக்கு சுறா, மீன்வள மற்றும் நீர்வளச் சட்டத்தின் கீழ் பாரம்பரிய அல்லது பொழுதுபோக்கு மீன்பிடியாக மீன் பிடிக்க தடை செய்யப்பட்ட ஒரு இனமாகும். மேலும், எந்தவொரு படகு உரிமையாளருக்கும் சவுக்கு சுறாவை கப்பலில் வைத்திருக்கவும், இந்த மீனின் உடல் பாகங்களை எந்த வகையிலும் மாற்றவும், இறக்கவும், சேமிக்கவும் அல்லது விற்கவும் அனுமதி இல்லை.