சட்டவிரோத மீன்பிடியில் ஈடுபட்ட 05 நபர்கள் கடற்படையினரால் கைது

2020 ஜூன் 22 ஆம் திகதி வட மத்திய கடற்படை கட்டளைக்கு சொந்தமான கடல் பகுதிகளில் நடத்தப்பட்ட ரோந்துகளின் போது, சட்டவிரோத மீன்பிடியில் ஈடுபட்டிருந்த 05 பேரை கடற்படை கைது செய்தது.

இரனதீவ் தீவுக்கு வெளியே கடல் பகுதியில் தேடுதல் வேட்டையை மேற்கொண்டபோது வடக்கு கடற்படை கட்டளை 2020 ஜூன் 22 அன்று கடல் அட்டைகளை அறுவடை செய்வதற்காக டைவிங்கில் ஈடுபட்டிருந்த 02 பேரை கைது செய்தது. சந்தேக நபர்கள் நச்சிகுடா பகுதியில் வசிக்கும் 23 மற்றும் 29 வயதுடையவர்கள் என அடையாளம் காணப்பட்டுள்ளனர். சந்தேக நபர்களுடன் 37 சட்டவிரோதமாக அறுவடை செய்யப்பட்ட கடல் அட்டைகள், ஒரு டிங்கி மற்றும் பல டைவிங் கியர் ஆகியவை கடற்படை காவலில் வைக்கப்பட்டுள்ளன.

அதே நாளில், அதே கடற்படை கட்டளை, தவாபுடு, மன்னார் மற்றும் தலைமன்னார் ஆகிய இரு கடல் பகுதிகளில் செல்லுபடியாகாத பத்திங்கள் இல்லாமல் சட்டவிரோத மீன்பிடியில் ஈடுபட்ட பின்னர் கரைக்கு திரும்பிய மேலும் 03 நபர்களை கைது செய்தது. சந்தேக நபர்கள் 19 முதல் 48 வயது வரை மன்னார் மற்றும் இருக்குல்பிடி குடியிருப்பாளர்கள் என அடையாளம் காணப்பட்டுள்ளனர். சந்தேகத்திற்கு இடமின்றி அங்கீகரிக்கப்படாத மீன்பிடி வலையும், சட்டவிரோதமாக பிடிபட்ட 07 கிலோ மீன்களும், வெளிப்புற மோட்டார் மற்றும் 02 மீன்பிடி படகுகளும் கடற்படை பறிமுதல் செய்தன.

கைது செய்யப்பட்ட சந்தேக நபர்கள் மற்றும் பறிமுதல் செய்யப்பட்ட பொருட்கள் முறையே முலங்காவில் பொலிஸ், மன்னார் மீன்வள ஆய்வாளர் மற்றும் பெசாலையின் உதவி மீன்வள ஆய்வாளரிடம் முறையே ஒப்படைக்கப்பட்டன.

சட்டவிரோத மீன்பிடி நடைமுறைகள் பெரும்பாலும் கடல் வாழ்வை ஆதரிக்கும் கடல் வாழ்விடங்களுக்கு பெரும் சேதத்தை ஏற்படுத்துவதால், இலங்கை கடற்படை இதுபோன்ற நடவடிக்கைகளைத் தடுப்பதில் வழக்கமான ரோந்துப் பணிகளை மேற்கொண்டு வருகிறது.