சட்டவிரோத மீன்பிடியில் ஈடுபட்ட 18 நபர்கள் கடற்படை கைது

2020 ஜூன் 23 மற்றும் 25 ஆம் திகதிகளில் கிழக்கு கடல்களில் 03 தனித்தனியான தேடல் நடவடிக்கைகளின் போது, அங்கீகரிக்கப்படாத வலைகளைப் பயன்படுத்தி மீன்பிடியில் ஈடுபட்டதற்காக 18 நபர்களையும், 04 டிங்கிகளையும் கடற்படை கைது செய்தது.

சட்டவிரோத மீன்பிடி நடைமுறைகள் பெரும்பாலும் கடல் வாழ்வை ஆதரிக்கும் கடல் வாழ்விடங்களுக்கு பெரும் சேதத்தை ஏற்படுத்துவதால், இலங்கை கடற்படை இதுபோன்ற நடவடிக்கைகளைத் தடுப்பதில் வழக்கமான ரோந்துப் பணிகளை மேற்கொண்டு வருகிறது. அதன்படி, கிழக்கு கடற்படை கட்டளைக்கு இணைக்கப்பட்ட கடற்படை வீரர்கள் ஜூன் 23 மற்றும் 25 ஆகிய திகதிகளில் திருகோணமலை மற்றும் முல்லைதீவுக்கு வெளியே உள்ள கடல் பகுதிகளில் இதேபோன்ற நடவடிக்கைகளை மேற்கொண்டனர். ஒரு நடவடிக்கையில், அங்கீகரிக்கப்படாத வலைகளுடன் சட்டவிரோத மீன்பிடியில் ஈடுபட்டதற்காக 08 பேர் கடற்படை காவலில் வைக்கப்பட்டனர். தனிநபர்களுடன் 93 கிலோ சட்டவிரோதமாக பிடிபட்ட மீன்கள், 02 டிங்கிகள் மற்றும் பல மீன்பிடி கியர் ஆகியவை காவலில் வைக்கப்பட்டுள்ளன. இதற்கிடையில், கொக்குத்துடுவாய்-முல்லைதீவுக்கு வெளியே கடலில் மேலும் இரண்டு நடவடிக்கைகளில் கடற்படை, சட்டவிரோத மீன்பிடியில் ஈடுபட்ட 10 பேரை கைது செய்தது. இந்த நடவடிக்கையின் போது இரண்டு (02) டிங்கிகள் மற்றும் அவர்களுக்கு சொந்தமான பல மீன்பிடி கியர்களும் கைப்பற்றப்பட்டன.

கைது செய்யப்பட்ட நபர்கள் 22 முதல் 50 வயதுடையவர்கள் நாட்டின் பல்வேறு பகுதிகளைச் சேர்ந்தவர்கள் என அடையாளம் காணப்பட்டனர். பறிமுதல் செய்யப்பட்ட பொருட்களுடன் குற்றம் சாட்டப்பட்டவர்கள் திருகோணமலை மற்றும் முல்லைத்தீவு மீன்வள உதவி இயக்குநரகங்களுக்கு ஒப்படைக்கப்பட்டனர்.