வட கடலில் செயற்கை சுற்றுச்சூழல் அமைப்புகளை உருவாக்கும் திட்டம்

கடற்படையின் உதவியுடன் மீன்வள மற்றும் நீர்வளத் துறை இன்று (ஜூன் 11, 2021) நெடுந்தீவு கடல் பகுதியில் செயற்கை பாறைகளை வளர்ப்பதற்கான ஒரு திட்டத்தை தொடங்கியது. இந்த திட்டத்தின் மூலம், யாழ்ப்பாண தீபகற்பத்தில் உள்ள தீவுகளுக்கு வெளியே உள்ள கடலோர நீரில் பல்லுயிர் பெருக்கம் அதிகரிக்கும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.

மீன்வள மற்றும் நீர்வளத் துறையால் தொடங்கப்பட்ட இந்த திட்டத்தின் ஒரு பகுதியாக, பயன்படுத்தப்பட்ட 20 பேருந்துகள் யாழ்ப்பாணம் கடல் சூழலுக்கு உகந்த செயற்கை பாறைகளை உருவாக்க உதவும் வகையில் கடலில் மூழ்க நடவடிக்கை எடுக்கப்படுகின்றது. அதன் படி இந்த திட்டத்தின் தொடக்கத்தை குறிக்கும் வகையில், பயன்படுத்தப்பட்ட நான்கு பேருந்துகளை மீன்வள துறைமுக கழகத்தின் 'சயுரு' அகழ்வாராய்ச்சி கப்பல் மூலம் நெடுந்தீவு கடல் பகுதிக்கு கொண்டு செல்லப்பட்டு பாதுகாப்பாக நீருக்கடியில் வைக்க வடக்கு கடற்படை கட்டளை இன்று (ஜூன் 11) உதவி வழங்கியது.

மேலும், இந்த திட்டம் எதிர்காலத்தில் கடலோர நீரின் பல்லுயிர் மூலம் மீன் பங்குகளை அதிகரிப்பதை நோக்கமாகக் கொண்டுள்ளது, மேலும் இதற்கு தேவையான உதவியை கடற்படை தொடர்ந்து வழங்கும்.