கடும் மழை காரணமாக சபுகஸ்கந்த எண்ணெய் சுத்திகரிப்பு நிலையத்திலிருந்து மழை நீரில் கலந்த உலை எண்ணெயைக் குறைக்க கடற்படையால் நடவடிக்கை

பலத்த மழை காரணமாக, இலங்கை பெற்றோலியக் கூட்டுத்தாபனத்துக்கு சொந்தமான சபுகஸ்கந்த எண்ணெய் சுத்திகரிப்பு நிலையத்தில் உள்ள உலை எண்ணெயின்(Furnace oil) எரிபொருள் சேமிப்பு தொட்டிகளில் (Separator Tanks) இருந்து வெளியேறும் மழை நீர் வெளிப்புற சூழலில் நிரம்பி வழிகிறது. அதன் படி வெளிப்புற சூழலுக்கு வெளிப்படும் உலை எண்ணெயைத் அகற்ற மற்றும் தடுக்க கடற்படை மற்றும் கடலோர காவல்படை இன்று (2021 ஜூன் 4,) மாலை சிறப்பு நடவடிக்கையை மேற்கொண்டது.

தற்போது நிலவும் கனமழை காரணமாக சபுகஸ்கந்த, ஹெய்யந்துடுவ பகுதி வெள்ளத்தில் மூழ்கியுள்ளதுடன், தற்போது மழை குறைந்து, நீர்மட்டம் குறைந்து வருவதால், சபுகஸ்கந்த பகுதியில் உள்ள இந்த உலை எண்ணெய் கலந்த நீர் பட்டிவில கால்வாய் வழியாக கலனி ஆற்றில் கலக்கும் அபாயம் உள்ளது.

அதன்படி, கெளனி ஆற்றில் இருந்து தண்ணீரைப் பெறும் பியகம மற்றும் அம்பதலே நீர் சுத்திகரிப்பு நிலையங்களின் நீர் விநியோகத்தில் பாதிப்பு ஏற்படுவதோடு அப்பகுதியில் சுற்றுச்சூழலுக்கு ஏற்படக்கூடிய பாதிப்பயும் கருத்தில் கொண்டு இந்த பாதிப்பை தடுக்க கடற்படை மற்றும் கடலோர காவல்படை இணைந்து மிதக்கும் எரிபொருள் தடைகள் (Floating Boom) பயன்படுத்தவும், எண்ணெய் கலவையை எண்ணெய் சறுக்குபவர் (Oil Skimmer) மூலம் வடிகட்டவும் ஏற்பாடுகள் செய்யப்பட்டு வருகின்றன.