இலங்கை கடற்படை தனது 70 வது ஆண்டு நிறைவு விழாவை பெருமையுடன் கொண்டாடுகிறது

நாட்டின் பெருமைமிக்க வரலாற்றைக் கொண்ட முதல் பாதுகாப்பு வளையமான இலங்கை கடற்படையின் 70 வது ஆண்டு நிறைவு விழா இன்று (டிசம்பர் 9) கொண்டாடப்பட்டது. இந்த ஆண்டு நிறைவு விழாவின் ஒரு பகுதியாக, கடற்படைத் தளபதி வைஸ் அட்மிரல் நிஷாந்த உலுகேதென்னவின் உத்தரவு மற்றும் வழிகாட்டுதலின் கீழ், கடற்படை மரபுகள் மற்றும் மத விவகாரங்களை மையமாகக் கொண்டு ஒவ்வொரு கடற்படை கட்டளையிலும் பரவலான நிகழ்வுகள் நடைத்தப்பட்டன. 70 வது ஆண்டு விழாவை முன்னிட்டு ‘இது உங்கள் கடற்படை, ‘உங்கள் கடற்படையை பற்றி அறிந்து கொள்ளுங்கள்’ என கருப்பொருளின் கீழ் டிசம்பர் 09 முதல் 13 வரை காலி முகத்திடம் முன் கடல் பகுதியில் நடத்தப்படுகின்ற கப்பல் கண்காட்சி மூலம் இந்த கப்பல்களின் வலிமை மற்றும் பங்களிப்பு குறித்து ஊடகங்கள் மூலம் பொதுமக்களுக்கு தெரியப்படுத்தவும் ஏற்பாடுகள் செய்யப்பட்டுள்ளன.

இலங்கை கடற்படையின் 70 ஆவது ஆண்டு நிறைவைக் குறிக்கும் வகையில் தொடர்ச்சியான மத நிகழ்ச்சிகளைத் தொடங்கியது. கஞ்சுக பூஜை மற்றும் கடற்படைக் கொடி ஆசீர்வாத விழா நவம்பர் 12 மற்றும் 13 திகதிகளில் ருவன்வேலி மகா சேய மற்றும் ஜெய ஸ்ரீ மகா போதி முன்னிலையில் நடைபெற்றது. புத்த கொடி மற்றும் கடற்படைக் கொடி உள்ளிட்ட கட்டளைகள், நிறுவனங்கள் மற்றும் கப்பல்களின் 87 கொடிகள் புனிதமான ஜெய ஸ்ரீ மகா போதியின் ஆசீர்வாதங்களைப் பெற்றன. இதற்கிடையில், கடற்படைத் தளபதி டிசம்பர் 8 ஆம் திகதி கண்டி தலதா மாலிகையில் இடம்பெற்ற பூஜை வழிபாடுகளில் கலந்து கொண்டதுடன் கடற்படைத் தளபதி அஸ்கிரி மற்றும் மல்வத்து அத்தியாயங்களின் தலைமைப் பதவிகளில் இருக்கும் தேரர்களை சந்தித்தார், இன்று (2020 டிசம்பர் 09) புனித தலதா மாலிகைக்கு புத்த பூஜை மற்றும் தேரர்களுக்கு தானம் வழங்கப்பட்டது.

மேலும், போரில் இறந்த அனைத்து கடற்படை வீரர்களை நினைவுகூரி, தற்போதைய கடற்படைத் தளபதி உட்பட அனைத்து கடற்படை வீரர்கள் மற்றும் அவர்களது குடும்பத்தினரின் நலனுக்காக இரவு முழுவதும் பிரித் பாராயணம் மற்றும் தானம் வழங்கும் நிகழ்வுகளும் நடத்த ஏற்பாடுகள் செய்யப்பட்டுள்ளன. கொழும்பு புனித லூசியா தேவாலயத்தில் கிறிஸ்தவ மத பூஜை வழிபாடுகளும், செதம் தெரு ஜும்மா மஸ்ஜித் மசூதி முஸ்லிம் பல்லியில் முஸ்லிம் மத பூஜை வழிபாடுகளும், கொழும்பு ஸ்ரீ பொன்னம்பலவனேஸ்வரம் இந்து கோவிலில் இந்து மத பூஜை வழிபாடுகளும் நடைபெற உள்ளன.

1950 டிசம்பர் 09 ஆம் திகதி ராயல் சிலோன் கடற்படை நிறுவலுடன் இலங்கையில் நிரந்தர கடற்படையின் தொடக்கத்தைக் குறித்தது. அப்போதிருந்து சீராக வளர்ந்து வரும் ராயல் சிலோன் கடற்படை, 1972 மே 22 அன்று இலங்கை குடியரசாக மாறியபோது இலங்கை கடற்படையாக மாறியது. பாரம்பரிய கடமைகளில் இதுவரை ஆதிக்கம் செலுத்திய கடற்படை, 1980 ஆண்டு முற்பகுதியில் விடுதலைப் புலிகளால் தொடங்கப்பட்ட பயங்கரவாத நடவடிக்கைகளுக்கு முகங்கொடுத்து முழுமையாக செயல்படும் கடமைகளுக்கு திரும்பியது.

மூன்று தசாப்தங்களாக நாட்டில் இருந்த பயங்கரவாதத்தை தோற்கடிப்பதில் முக்கிய பங்கு வகித்த கடற்படை, போருக்குப் பிந்தைய தேசிய பணியில் தேசத்தைக் கட்டியெழுப்புவதில் துறைமுகங்கள் மற்றும் கடல் வழித்தடங்களுக்கு தொடர்ந்து பாதுகாப்பு அளித்து வருகிறது. இலங்கையின் நிலப்பரப்பை விட ஏழு மடங்கு பெரியதாக இருக்கும் தனித்துவமான பொருளாதார மண்டலத்தின் கடல் வளங்களையும் கடல் சுற்றுச்சூழல் அமைப்பையும் பாதுகாத்தல் மற்றும் இலங்கையின் கடல்சார் சட்டம் மற்றும் சர்வதேச கடல் சட்டம், வெளியுறவுக் கொள்கை மற்றும் தேசிய பாதுகாப்பு நோக்கங்களின்படி கடல்சார் நலன்களை அமல்படுத்துதல். இராணுவ, இராஜதந்திர மற்றும் சட்ட அமலாக்க நடவடிக்கைகளை மேற்கொள்வது கடற்படையின் செயல்பாடாகும்.

தற்போது காணக்கூடிய எதிரி இல்லையென்றாலும், முதல் பாதுகாப்பு வளையம் என்று பிரபலமாக அறியப்படும் கடற்படை, திருட்டு, கடல் பயங்கரவாதம், போதைப்பொருள் கடத்தல், ஆயுதக் கடத்தல், மனித கடத்தல், சட்டவிரோதமாக பதிவு செய்யப்படாத மற்றும் ஒழுங்குபடுத்தப்படாத மீன்பிடித்தல், கடல் பாதுகாப்பு மற்றும் அதன் ஆரோக்கியமான சூழலில் பெரும் தாக்கத்தை ஏற்படுத்தும் கடல் மாசுபாடு. இதன்மூலம் தேசத்தின் கடல் செல்லும் பகுதி தீவின் முதல் பிராந்திய எல்லைகளை பாதுகாக்க கடல் எல்லைகளில் வழக்கமான பகல் மற்றும் இரவு ரோந்துப் பணிகளை நடத்துகிறது, கடற்படையின் வளங்களையும் மனித சக்தியையும் அதிகபட்ச உற்பத்தித்திறன் மற்றும் செயல்திறனுடன் பயன்படுத்துகிறது.

இலங்கை கடற்படையின் பெருமைமிக்க 70 வது ஆண்டு நிறைவைக் குறிக்கும் அனைத்து திட்டங்களும் தற்போதுள்ள கோவிட் 19 பரவாமல் தடுக்க வழங்கப்பட்ட அனைத்து சுகாதார ஆலோசனைகளையும் நடைமுறைகளையும் பின்பற்றி குறைந்த எண்ணிக்கையிலான மக்கள் பங்கேற்புடன் நடத்தப்படுகின்றன.