73 வது தேசிய சுதந்திர தினத்தில் கடற்படை பெருமையுடன் பங்கேற்கிறது

73 ஆவது சுதந்திர தின விழா இன்று (2021 பெப்ரவரி 04) இலங்கை ஜனநாயக சோசலிச குடியரசின் தலைவரும், ஆயுதப்படைகளின் தளபதியுமான அதிமேதகு ஜனாதிபதி கோட்டபய ராஜபக்ஷவின் தலைமையில் கொழும்பு சுதந்திர சதுக்கத்தில் நடைபெற்றதுடன் இவ் நிகழ்வில் கடற்படை பெருமையுடன் பங்கேற்றது.

விழாவின் நடவடிக்கைகள் முறையாக தேசிய கொடியை ஜனாதிபதியால் ஏற்றியதன் மூலம் தொடங்கப்பட்டன. தேசியக் கொடியை ஏற்றுவதில் ஈடுபட்டுள்ள பழக்கவழக்கங்கள் மற்றும் மரபுகளை ஆதரித்து, தகவல்தொடர்பு கிளையின் கடற்படைப் பணியாளர்கள் தேசியக் கொடியை ஏற்றுவதற்கு அனைத்து சடங்கு ஏற்பாடுகளையும் தயார் செய்தனர். கொடி ஏற்றத்துடன் ஒத்துப்போக, இலங்கை கடற்படையின் இசைக் குழுவினர் இசைத்த இசைக்கு தேசிய கீதம் பாடப்பட்டது.

73 வது சுதந்திர தின கொண்டாட்டத்திற்கு 50 கடற்படை அதிகாரிகள் மற்றும் 836 மாலுமிகளின் ஆறு (06) பிரிவுகள் கலந்து கொண்டுள்ளதுடன் கடற்படையின் முக்கிய ஆயுதங்கள் மற்றும் தொழில்நுட்ப உபகரணங்கள் காட்சியக்கப்பட்டன. இலங்கை கடற்படையை பிரதிநிதித்துவப்படுத்தி கொமடோர் இசிர காசிவத்த அணிவகுப்புக்கு தலைமை தாங்கினார்.

லெஃப்டினென்ட் கமாண்டர் திமுது திசேராவினால் கடற்படைக் கொடியை முன்கொண்டு, கடற்படைக்கு வழங்கப்படுகின்ற ஜனாதிபதி வண்ணங்கள், கொடிகள் மற்றும் அதிகாரிகளுடன் சென்ற இந்த அணிவகுப்புக்கு கமாண்டர் சுதேஷ் சிந்தக கட்டளை வழங்குகினார்.

இலங்கையின் பிரதான நிலப்பரப்பை விட ஏழு மடங்கு பெரியதான இலங்கையின் கடல் மண்டலத்தில் நடைபெறுகின்ற அனைத்து சட்டவிரோத நடவடிக்கைகளையும் தடுக்குவதற்கு கடற்படை பங்களிக்கிறது, கடலோர மண்டலத்தில் தொடர்ந்து ரோந்து செல்வதற்கும், இலங்கையில் பாதுகாப்பு கடமைகளை நடத்துவதற்கும் பங்களிக்கிறது. 73 வது சுதந்திர தின கொண்டாட்டங்களில் கடற்படை சமூகத்தின் நிவாரணத்திற்கு பங்களிக்கும் இலங்கை கடற்படையின் அனைத்து பிரிவுகளையும் பிரதிநிதித்துவப்படுத்தும் படைகள் மற்றும் பிரிவுகள் கடற்படையின் பெருமையை பிரதிபலிக்க பங்களித்தன.

அணிவகுப்பின் முதல் கடற்படைப் பிரிவாக, லெப்டினன்ட் கமாண்டர் நலீன் ஜெயதிலக தலைமையிலான கடற்படை தலைமையகப் பிரிவு வீதியில் அணிவகுத்துச் சென்றது, அதைத் தொடர்ந்து தற்போதைய கடற்படைத் தளபதி வைஸ் அட்மிரல் நிஷாந்த உலுகேதென்ன கட்டளையிட்ட 04 வது துரித தாக்குதல் படகுகள் படைக்கு லெப்டினன்ட் கமாண்டர் விதானகே நிச்சங்க கட்டளை வழங்கினார். 1993 ஆண்டில் நிறுவப்பட்ட சிறப்பு படகு படையின் அணிவகுப்புக்காக லெப்டினன்ட் கமாண்டர் ரஜித கருனாரத்ன கட்டளை வழங்கினார்.

'முடிவிலிக்கு அப்பால் வெற்றியை நோக்கி' என்ற கருப்பொருளின் கீழ் ஆழமற்ற நீரைப் பாதுகாப்பதற்காக அர்ப்பணிக்கப்பட்ட விரைவான அதிரடி படைக்கு லெப்டினன்ட் கமாண்டர் தீட்சித தர்மசேன கட்டளையிட்டார். மேலும், இன்றைய அணிவகுப்பின் கடற்படை மரைன் பிரிவுக்கு லெப்டினன்ட் கமாண்டர் லசித் சாமரவால் கட்டளையிடப்பட்டது. வண்ணமயமான அணிவகுப்பில் வரிசையில் அடுத்ததாக லெப்டினன்ட் கமாண்டர் பிரதீபா ரத்நாயக்க தலைமையில் அனைத்து கிளைகளையும் குறிக்கும் கடற்படை பெண்கள் பிரிவு இருந்தது.

இலங்கை கடற்படையின் பிரதான ஆயுதங்கள் மற்றும் பாகங்களை தாங்கிச் சென்ற இவ் வாகன மரியாதை அணிவகுப்பிற்கு கமான்டர் மீபேகமகே குமார கட்டளை வழங்கினார். அமெரிக்காவில் தயாரிக்கப்பட்ட 30 மி.மீ புஷ் மாஸ்டர் வகையினைச் சேர்ந்த ஆயுதம் இரண்டாவது வாகனமாக சென்றது.

பிரித்தானியாவில் தயாரிக்கப்பட்ட இரண்டு பீப்பாய்கலைக் கொண்ட 30 மிமீ வகை ஆயுதத்தினை மூன்றாவது வாகனத்திலும் சீனாவில் மற்றும் பல்கேரியாவில் தயாரிக்கப்பட்ட ஆயுதங்களை காட்சிப்படுத்தும் வாகனம் நாங்கதாகவும் சென்றது.

கடற்படை சுழியோடி பிரிவின் வீரர்கள் தங்களுடைய உபகரனங்கள் கொண்ட சுழியோடி அறையுடன் இந்த அணிவகிப்பில் பயணம் செய்தனர்.

இந்த அணிவகுப்பில் கடற்படை 2006 ஆம் ஆண்டு முதல் தயாரிக்கப்பட்ட சிறப்பு நடவடிக்கைப் படைகள் மற்றும் விரைவு நடவடிக்கை படைப்பிரிவுகளுக்காக கடற்படை பயன்படுத்தும் செட்ரிக் கப்பல்களின் காட்சி இடம்பெற்றது. கடற்படை தற்போது இதுபோன்ற 150 கப்பல்களை உற்பத்தி செய்து 2016 முதல் ஏற்றுமதி செய்யும் பணியில் ஈடுபட்டுள்ளது. 2008 ஆம் ஆண்டு முதல் கப்பல் கட்டும் துறையில் இலங்கை கடற்படையால் தயாரிக்கப்பட்ட வேவ் ரைடர் என்ற கடலோர காவல்படை ரோந்து வாகனமும் அணிவகுப்பில் சேர்க்கப்பட்டது, மேலும் கடற்படை இதேபோன்ற கைவினைப்பொருட்களை உருவாக்கி வெளிநாட்டு வாங்குபவர்களுக்கு வழங்கியுள்ளது.

மேலும் பிரதமர் மஹிந்த ராஜபக்ஷ, முன்னாள் ஜனாதிபதி மைத்ரிபால சிறிசேன இலங்கை நாடாளுமன்ற சபாநாயகர், எதிர்க்கட்சித் தலைவர், நீர்ப்பாசன அமைச்சர் மற்றும் மாநில பாதுகாப்பு, உள்துறை மற்றும் பேரிடர் மேலாண்மை அமைச்சர் சமல் ராஜபக்ஷ அவர்கள் உட்பட பல அமைச்சர்கள், கடற்படையின் அட்மிரல் ஒப் த ப்லீட் வசந்த கரண்ணாகொட மேற்கு மாகாண ஆளுநர் விமானப்படையின் மார்ஷல் ஒப் த எயார் ரொஷான் குனதிலக, பாதுகாப்பு செயலாளர், மேஜர் ஜெனரல் (ஓய்வு பெற்ற) கமல் குணரத்ன, பாதுகாப்புத் தளபதியும் இராணுவத் தளபதியுமான லெப்டினன்ட் ஜெனரல் ஷவேந்திர சில்வா, கடற்படைத் தளபதி வைஸ் அட்மிரல் நிஷாந்த உலுகேதென்ன, விமானப்படைத் தளபதி ஏயார் மார்ஷல் சுதர்ஷன பதிரன, பொலிஸ் மா அதிபர் சந்தன விக்ரமரத்ன இராஜதந்திரிகள் மற்றும் உயர் அரசு அதிகாரிகள் கலந்து கொண்டனர்.