கொழும்பு கடற்படை பயிற்சி - CONEX 2021 இன் மூன்றாம் பதிப்பின் இறுதி நாள் கடற்படை தளபதியின் மேற்பார்வையில்

இலங்கை கடற்படை மூன்றாவது முறையாக ஏற்பாடு செய்த கொழும்பு கடற்படை பயிற்சி - 2021 (Colombo Naval Exercise –CONEX 21) 2021 பிப்ரவரி 10 அன்று வெற்றிகரமாக நிரைவடைந்தது, மேலும் பயிற்சியின் கடைசி நாளான 2021 பிப்ரவரி 10 அன்று நடைபெற்ற பயிற்சியை கடற்படை தளபதி வைஸ் அட்மிரல் நிஷாந்த உலுகேதென்ன மேற்பார்வையிட்டார்.

இந்த கடற்படை பயிற்சிக்கு இலங்கை கடற்படையின் 04 ஆழ்கடல் கண்காணிப்புக் கப்பல்கள், 02 வேக தாக்குதல் கப்பல்கள், 02 பே கிலாஸ் (Bay Class) வகையில் ரோந்து கப்பல்கள், துரித தாக்குதல் கப்பலொன்று உட்பட 4 வது படைப்பிரிவைச் சேர்ந்த 08 துரித தாக்குதல் படகுகள் மற்றும் இலங்கை கடலோர காவல்படையின் 03 கப்பல்கள் இலங்கை விமானப்படையின் எம்ஐ -17, பெல் 412, பெல் 212 ஹெலிகாப்டர்கள் மற்றும் B -200 king air கண்காணிப்பு விமானமொன்றும் கலந்து கொண்டுள்ளது.

இந்த கடற்படை பயிற்சியின் போது, கப்பல்களுக்கு இடையில் வழிசெலுத்தல், கடலில் பொருட்கள் மற்றும் எரிபொருள் பரிமாற்றம், வான்வழி மூலம் பொருட்கள் பரிமாற்றம், துன்பத்தில் ஒரு கப்பலை இழுப்பது, தீயணைப்பு, கடற்படை கப்பல்கள் வரிசைகள், பகல் மற்றும் இரவு துப்பாக்கி சூடு பயிற்சிகள், கடல் மேற்பரப்பு மற்றும் விமான இலக்குகளை அணுகுவதற்கான தகவல்தொடர்பு பயிற்சிகள். மற்றும் கண்டங்களுக்கு இடையிலான பல கடற்படை பயிற்சிகள் ஆகியவை நடத்தப்பட்டன. இந்த பயிற்சியை மேற்பார்வையிட்ட கடற்படைத் தளபதி வைஸ் அட்மிரல் நிஷாந்த உலுகேதென்னவும், பயிற்சியில் பங்கேற்ற கப்பல்கள் மற்றும் படகுகளின் நீராவி மூலம் வரவேற்றார், மேலும், கடற்படைத் தளபதி ஒருவர் அதன் வரலாற்றில் கொழும்பு கடற்படைப் பயிற்சியில் கலந்து கொண்ட முதல் நிகழ்வாக இதுவே உள்ளது.

இத்தகைய கடற்படைப் பயிற்சிகளிலிருந்து பெறப்பட்ட அறிவும் அனுபவமும் நாட்டின் முதல் பாதுகாப்பு வளையமான கடற்படையின் பணியை மேற்கொள்வதன் மூலம் கடல் பகுதியின் பாதுகாப்பைப் பாதுகாக்க பெரிதும் உதவும். மேலும், சர்வதேச கடற்படை பயிற்சிகளுக்கு சமமான அளவில் நடத்தப்பட்ட இந்த கடற்படைப் பயிற்சி, பிராந்திய கடல்சார் பாதுகாப்பை உறுதி செய்வதற்காக கடற்படைக் கப்பல்களின் செயல்பாட்டு திறனை மேம்படுத்துகிறது, அத்துடன் இலங்கை கடற்படையுடன் கூட்டு கடற்படை நடவடிக்கைகள் நடத்துவது மூலம் கடற்படை விமானப்படை இடையிலான உயர் மட்ட தொடர்புகளை மேம்படுத்துகிறது.

மேலும், கோவிட் அச்சுறுத்தலை எதிர்கொண்டு வைரஸ் பரவுவதைத் தடுக்க சுகாதாரப் பிரிவு வழங்கிய சுகாதார வழிகாட்டுதல்களின்படி, கடற்படை வெளியீட்டு கட்டளையின் கீழ் கொழும்பு கடற்படை பயிற்சியின் (Colombo Naval Exercise –CONEX 21) திட்டமிட்ட அனைத்து கட்டங்களையும் கடற்படை வெற்றிகரமாக நடத்தியது.