கடற்படையின் பங்களிப்புடன் கம்பஹ, வெரெல்லவத்த பகுதியில் கட்டப்படுகின்ற கொவிட் 19 இடைநிலை சிகிச்சை மையத்தின் முதல் கட்டம் திறந்து வைக்கப்பட்டது

தற்போதுள்ள கோவிட் 19 அபாயத்தை எதிர்கொண்டு சுகாதாரத் துறையின் உள்கட்டமைப்பை மேம்படுத்துவதற்கான அரசாங்க திட்டங்களுக்கு ஆதரவாக கம்பஹ, வெரெல்லவத்த பகுதியில் மூடப்பட்ட தொழிற்சாலை யொன்று கடற்படையின் பங்களிப்பால் கொவிட் 19 இடைநிலை சிகிச்சை மையமொன்றாக மாற்ற நடவடிக்கைகள் எடுக்கப்பட்டதுடன் 650 படுக்கைகள் கொண்ட இந்த சிகிச்சை மையத்தின் முதல் கட்டத்தை 2021 ஜூன் 07 ஆம் திகதி சுகாதார அமைச்சர் கெளரவ பவித்ரா வன்னியராச்சி அவர்களினால் திறந்து வைக்கப்பட்டது.

சுகாதார அமைச்சின் வேண்டுகோளுக்கு பதிலளிக்கும் விதமாக, கடற்படைத் தளபதி வைஸ் அட்மிரல் நிஷாந்த உலுகேதென்னவின் வழிகாட்டுதலின் கீழ் 2021 மே 02 ஆம் திகதி இந்த சிகிச்சை மையத்தின் கட்டுமான பணிகள் கடற்படையினரால் தொடங்கப்பட்டது. இடைநிலை சிகிச்சை மையத்தில் கிடைக்கும் இடத்தைப் பொறுத்து 2000 படுக்கைகள் வரை தங்குவதற்கான உள்கட்டமைப்பை கடற்படை உருவாக்கி வருகின்றதுடன் அங்கு 650 படுக்கைகள் கொண்ட முதல் கட்டம் ஜூன் 07 ஆம் திகதி இவ்வாரு திறக்கப்பட்டு சுகாதார சேவையில் சேர்க்கப்பட்டது.

மேலும், இந்த இடைநிலை சுத்திகரிப்பு நிலையத்தில் கடற்படை ஒரு நீர் சுத்திகரிப்பு நிலையத்தை அமைத்துள்ளது, இது இந்த மையத்தில் பயன்படுத்தப்படும் தண்ணீரை சுற்றுச்சூழலுக்கு வெளியேற்றுவதற்கு முன்பு பாதுகாப்பாக சுத்திகரித்து வெளியேற்ற உதவும்.

இந்நிகழ்வுக்காக அரசு அமைச்சர்கள், சுகாதார அமைச்சின் அதிகாரிகள், மேற்கு கடற்படை கட்டளைத் தளபதி ரியர் அட்மிரல் உபுல் டி சில்வா, செயல் பணிப்பாளர் நாயகம் பொறியாளர், கொமடோர் எம்.ஜே.ஆர்.ஆர் மெதகொட மற்றும் ஒரு குறிப்பிட்ட எண்ணிக்கையிலானோர் கலந்து கொண்டனர்.

Photo courtesy - Mr. Thilakarathna Dissanayake and Mr. Nimalsiri Edirisinghe