நாகதேவன்துறை கடற்படை முகாம் பாதுகாக்கும் நடவடிக்கையின் போது மற்றும் பூநகரியில் உயிரிழந்த கடற்படை வீரர்களுக்கு அஞ்சலி செலுத்தும் வகையில் தானம் வழங்கப்பட்டது

1993 ஆம் ஆண்டு நவம்பர் 11 ஆம் திகதி யாழ்ப்பாணம், நாகத்தேவன்துறை கடற்படை முகாமை மற்றும் பூநகரி கடற்படை முகாமை பயங்கரவாதிகளிடமிருந்து பாதுகாக்கும் நடவடிக்கையின் போது உயிரிழந்த 114 கடற்படை வீர்ர்களை நினைவுகூர்ந்து அஞ்சலி செலுத்தும் நிகழ்வொன்று கடற்படைத் தளபதி வைஸ் அட்மிரல் நிஷாந்த உலுகேதென்னவின் தலைமையில் 2022 நவம்பர் 16 ஆம் திகதி யாழ்ப்பாணம் நாகத்தேவன்துறை கடற்படை முகாமில் இடம்பெற்றன.

அதற்கமைவாக, நயிநாதீவு பண்டைய ரஜமஹா விகாரையின் பிரதமகுரு மற்றும் வடமாகாண பிரதம சங்கநாயக்க அதி வணக்கத்துக்குரிய நவதகல பதுமகித்தி திஸ்ஸ தேரரின் ஆலோசனைக்கமைய கடற்படைத் தளபதி வைஸ் அட்மிரல் நிஷாந்த உலுகேதென்னவின் ஆலோசனை மற்றும் வழிகாட்டலின் பேரில் வடக்கு கடற்படை கட்டளைத் தளபதி ரியர் அட்மிரல் அருண தென்னகோன் அவர்களின் மேற்பார்வையில் இந்த தான நிகழ்வுகள் ஏற்பாடு செய்யப்பட்டிருந்தன.

கடந்த மூன்று தசாப்தங்களாக நாட்டிலிருந்து பயங்கரவாதத்தை இல்லாதொழிப்பதில் இலங்கை கடற்படை தனித்துவமான பங்களிப்பை வழங்கியுள்ளது. இதன்படி யாழ்ப்பாணம் கிலாலி களப்பூடாக நடைபெற்ற எல்.டீ.டீ.ஈ கடற்புலிகளின் செயற்பாடுகளை கட்டுப்படுத்தும் நோக்கில் நிறுவப்பட்ட நாகத்தேவன்துறை கடற்படைப் பிரிவும் புனரின் முகாமும் அந்தப் பிரதேசத்தில் பயங்கரவாத செயற்பாடுகளை முறியடிப்பதில் பெரும் பங்காற்றியுள்ளன. 1993 ஆம் ஆண்டின் நடுப்பகுதியில், அப்போது லெப்டினன்டாக இருந்த வைஸ் அட்மிரல் நிஷாந்த உலுகேதென்ன, நாகத்தேவன்துறையில் உள்ள கடற்படைப் முகாமின் கட்டளை அதிகாரியாக நியமிக்கப்பட்டார். 1993 ஆம் ஆண்டின் இறுதியில், கிலாலி களப்பு மற்றும் சுற்றியுள்ள பகுதியில் பயங்கரவாத நடவடிக்கைகளுக்கு பெரிய தடையாக இருந்த புனகரீ முகாம் மற்றும் நாகதேவன்துறையில் உள்ள கடற்படைத் முகாமை பயங்கரவாதிகள் தாக்கினர். அங்கு அந்தத் தாக்குதல்களுக்கு முகங்கொடுத்து 1993ஆம் ஆண்டு நவம்பர் மாதம் 11ஆம் திகதி நாகத்தேவன்துறையில் உள்ள கடற்படைப் பிரிவையும் பூணரின் முகாமையும் கைவிடாமல் கடற்படைப் பிரிவையும் புனரின் முகாமையும் காப்பாற்றும் நடவடிக்கையில் 114 கடற்படை வீரர்கள் தாய்நாட்டிற்காக உயிர் தியாகம் செய்தனர்.

இந்த நடவடிக்கையில் வீரமரணம் அடைந்த அந்த வீர கடற்படை வீரர்களின் நினைவாக 2022 ஆம் ஆண்டு நவம்பர் 16 ஆம் திகதி கடற்படை தளபதி தலைமையில் கௌரவ மகா சங்கத்தினருக்கு இந்த நற்பணி செய்யப்பட்டது. நயிநாதீவு பண்டைய ரஜமஹா விகாரையின் பிரதமகுரு மற்றும் வடமாகாண பிரதம சங்கநாயக்க அதி வணக்கத்துக்குரிய நவதகல பதுமகித்தி திஸ்ஸ தேரர் உட்பட வணக்கத்திற்குரிய மகா சங்கத்தினர் வீரமரணம் அடைந்த கடற்படைவீர்ர்களுக்கு பௌத்த முறைப்படி அஞ்சலி செலுத்தினர்.

மேலும், நாகத்தேவன்துறை கடற்படைப் பிரிவு மற்றும் புனரின் முகாம் ஆகியவற்றைப் பாதுகாக்கும் நடவடிக்கையில் பங்களித்த கொமடோர் (ஓய்வு பெற்ற) மகேந்திர வீரரத்ன உட்பட ஆறு (06) ஓய்வுபெற்ற கடற்படை வீரர்களும் இந்த நிகழ்வில் கலந்துகொண்டனர்.

இதனை முன்னிட்டு கடற்படைத் தளபதி நாகத்தேவன்துறையில் உள்ள கடற்படை இணைப்பில் மரக்கன்று ஒன்றையும் நட்டார். மேலும், வடக்கு கடற்படை கட்டளையின் சிரேஷ்ட மற்றும் இளநிலை அதிகாரிகள் மற்றும் மாலுமிகள் அடங்கிய குழுவும் இந்த நிகழ்வில் கலந்துகொண்டனர்.