விரைவு நடவடிக்கை படகுகள் படைப்பிரிவின் இருபத்தி ஏழாவது (27) தகுதிப் பாடநெறியை நிறைவு செய்த அதிகாரிகள் மற்றும் மாலுமிகளுக்கான சின்னங்கள் வழங்கும் நிகழ்வு கடற்படைத் தளபதியின் தலைமையில் இடம்பெற்றது

கடற்படை விரைவு நடவடிக்கை படகுகள் படைப்பிரிவின் இருபத்தி ஏழாவது (27) தகுதிப் பாடநெறியை நிறைவு செய்த இரண்டு (02) அதிகாரிகள் மற்றும் முப்பத்து நான்கு (34) மாலுமிகளுக்கு சின்னங்கள் வழங்கும் நிகழ்வு புத்தளம், கங்கேவாடிய விரைவு நடவடிக்கை படகுகள் படைத் தலைமையகத்தின் பிரதான பயிற்சி மைதானத்தில் இன்று (15 நவம்பர் 2023) வடமேற்கு கடற்படை கட்டளைத் தளபதி ரியர் அட்மிரல் நிஷாந்த பீரிஸ் அவர்களின் அழைப்பின் பேரில் கடற்படைத் தளபதி வைஸ் அட்மிரல் பிரியந்த பெரேராவின் தலைமையில் பெருமையுடன் நடைபெற்றது.

இந்த ஒன்பது (09) மாத பயிற்சியின் போது, அவசரகால மற்றும் இயற்கை பேரிடர் சூழ்நிலைகளில் பணியாளர்களை மீட்பு மற்றும் அவர்களின் உயிர் மற்றும் உடைமைகளை பாதுகாக்க தேவையான நிவாரண நடவடிக்கைகளை வழங்க "முடிவிலிக்கு அப்பாற்பட்ட வெற்றி" என்ற உன்னத உரையை தாங்கிய உடனடி நடவடிக்கை படகுகள் படையணிக்கு சிறப்பு நடைமுறை மற்றும் தத்துவார்த்த பயிற்சிகள் வழங்கப்பட்டது.

பயிற்சிக் காலத்தில் விசேட திறமைகளை வெளிப்படுத்திய அதிகாரிகள் மற்றும் மாலுமிகளுக்கு கடற்படைத் தளபதி சிறப்பு விருதுகளை வழங்கினார். அதன்படி, சிறந்த பயிற்சியாளருக்கான விருதை லெப்டினன்ட் ஜிஆர்எஸ்ஆர் திலகரத்னவும், சிறந்த கைவினைக் கையாளுநருக்கான விருதை லெப்டினன்ட் டிஜிஒய்பி பிரேமலாலும் பெற்றனர். மேலும், சிறந்த உயிர்காக்கும் வீரருக்கான விருதை கடற்படை வீர்ர் ஆர்.ஜி.ஆர்.ஜீவந்தவும், சிறந்த உடற்தகுதி பயிற்சியாளருக்கான விருது கடற்படை வீர்ர் எச்.எம்.எம்.என்.பி ஹேரத்துக்கும் கடற்படைத் தளபதியிடமிருந்து வழங்கப்பட்டது.

பயிற்சியை நிறைவு செய்த கடற்படை வீரர்களை உரையாற்றிய கடற்படைத் தளபதி வைஸ் அட்மிரல் பிரியந்த பெரேரா, விரைவு நடவடிக்கை கடற்படை அணி தகுதி பாடநெறியை வெற்றிகரமாக முடித்த கடற்படை வீரர்களை முதலில் பாராட்டினார். மேலும் கருத்து தெரிவித்த கடற்படைத் தளபதி, சுமார் மூன்று தசாப்தங்களாக நாடு எதிர்கொண்ட பயங்கரவாத பேரழிவிலிருந்து நாட்டைக் காப்பாற்றுவதற்கான மனிதாபிமான நடவடிக்கையை வெற்றிகரமாக முடிப்பதற்கு துரித நடவடிக்கை படகுகள் படையணியின் தோற்கடிக்க முடியாத பங்களிப்பை பாராட்டினார். மனிதாபிமான நடவடிக்கையில் உயிர் தியாகம் செய்த விரைவு நடவடிக்கை படகுகள் படையணியின் உறுப்பினர்களை நன்றியுடன் நினைவு கூரினார்.

குறிப்பாக, விரைவு நடவடிக்கை படகுகள் படை, சிறப்பு படகுகள் படை மற்றும் நான்காவது விரைவுத் தாக்குதல் படகுகள் படை உறுப்பினர்களின் அசாத்திய தைரியமும், அர்ப்பணிப்பும், பயங்கரவாதிகளின் பல்வேறு தந்திரங்களுக்கு வெற்றிகரமாக பதிலடி கொடுத்து, பயங்கரவாதத்தை வெற்றியுடன் முடிவுக்கு கொண்டு வருவதில் தீர்க்கமான பங்களிப்பை அளித்தது. கடல் பிராந்தியத்தில் பயங்கரவாத நடவடிக்கைகளை ஒடுக்குவதற்கு (27) பயிற்சியை வெற்றிகரமாக முடித்த கடற்படை வீரர்கள் இந்த படைப்பிரிவின் பெயரையும் கடற்படையையும் முன்னெடுத்துச் செல்ல தங்களை அர்ப்பணிக்க வேண்டும் என்றும் கூறப்பட்டது.

மேலும், கடந்த காலங்களில் நாடு எதிர்கொண்ட சுகாதார சவால்கள் மற்றும் இயற்கை அனர்த்தங்களை வெற்றிகரமாக நிர்வகித்தது போன்று, தற்காலத்திலும் பல்வேறு இடர்பாடுகளை களைந்து தாய்நாட்டிற்குச் சேவை செய்வதற்கு உறுதியுடன் அர்ப்பணிப்புடன் செயற்பட வேண்டுமென கடற்படைத் தளபதி வலியுறுத்தினார்.

விரைவு நடவடிக்கை படகுகள் படைப்பிரிவில் இணைந்து தாய்நாட்டிற்கு சிறப்பான சேவையாற்ற தமது பிள்ளைகளை ஊக்குவித்த கடற்படை வீரர்களின் பெற்றோர்களுக்கு கடற்படைத் தளபதி தனது நன்றியைத் தெரிவித்துள்ளார் மேலும், வரவிருக்கும் பொறுப்புகளுக்கு பணியாளர்களை தயார்படுத்துவதற்கு முக்கியமானதாக இருக்கும் உயர்தரப் பயிற்சியை வழங்குவதில் தங்களின் அசைக்க முடியாத அர்ப்பணிப்புக்காக விரைவு நடவடிக்கை படகுகள் படைப்பிரிவில் கட்டளை அதிகாரி மற்றும் பயிற்சிக் குழுவிற்கு தனது மனமார்ந்த நன்றியைத் தெரிவித்தார்.

சின்னங்கள் வழங்கும் விழாவைத் தொடர்ந்து, சின்னம் பெற்றவர்கள் தங்கள் நிபுணத்துவத்தை வெளிப்படுத்தும் வகையில் பல்வேறு வகையான உயிர்காக்கும் கருவிகளைப் பயன்படுத்தி பல்வேறு உயிர்காக்கும் மீட்புக் காட்சிகளைக் காட்சிக்கு வைத்தனர். இந்த காட்சிக்கு இலங்கை விமானப்படையின் பெல் 212 ஹெலிகாப்டர் ஒன்றும் இணைக்கப்பட்டது.

மேலும், இந்த நிகழ்விற்காக கடற்படை தலைமையகம் மற்றும் வடமேற்கு கடற்படை கட்டளையின் சிரேஷ்ட அதிகாரிகள், விரைவு நடவடிக்கை படகுகள் படையின் தளபதி கமாண்டர் நதுன் ரணவீர, விமானப்படை மற்றும் பொலிஸ் உயர் அதிகாரிகள், கடற்படை வீரர்களின் பெற்றோர் மற்றும் உறவினர்கள் இருபத்தி ஏழாவது (27) பயிற்சி வகுப்பை முடித்தவர்கள் கலந்து கொண்டனர்.