தனமல்வில கித்துல்கொடே ரதன சதஹம் தியான நிலையத்தில் வருடாந்த கடின பிங்கம வைபவம் கடற்படையினரின் பங்களிப்புடன் வெகு விமரிசையாக நடைபெற்றது

தனமல்வில கித்துல்கொடே ரதன சதஹம் தியான நிலையத்தின் வருடாந்த கடின புண்ணிய மஹோத்ஸவை இலங்கை கடற்படையினரின் தாராள பங்களிப்போடு 2023 நவம்பர் மாதம் 18 மற்றும் 19 ஆம் திகதிகளில் பிரமாண்டமான முறையில் நடைபெற்றது.

வரலாற்றுப் பிரசித்தி பெற்ற கிதுல்கொடே ஆரண்ய சேனாசனம் என்று பௌத்தர்கள் மத்தியில் பிரசித்தி பெற்ற இந்த ரத்ன சதஹம் தியான நிலையத்தில் வருடாந்த வச் அழைப்பிதழ் மற்றும் கடின சீவர பூசை என்பன பல வருடங்களாக இலங்கை கடற்படை பௌத்த சங்கத்தின் பூரண பங்களிப்புடன் முன்னெடுக்கப்பட்டு வருகின்றது.

அதன்படி, இந்த ஆண்டு கித்துல்கொடே ரதன சதஹம் தியான நிலையத்தில் கடின புண்ய மஹோத்ஸவை குறித்த தியான நிலையத்தின் விஹாராதிபதி வணக்கத்துக்குரிய வலஸ்முல்லே குணரதன தேரரின் ஆலோசனைக்கமைய கடற்படைத் தளபதி வைஸ் அட்மிரல் பிரியந்த பெரேராவின் வழிகாட்டலின் கீழ் தெற்கு கடற்படை கட்டளையின் ஏற்பாட்டில் நடைபெற்றது.

2023 நவம்பர் 08 ஆம் திகதி முதல் கடற்படைத் தளபதியின் உத்தியோகபூர்வ இல்லத்தில் இந்தக் கடின சீவரை வைத்து பௌத்த மத சடங்குகள் செய்யப்பட்டன. அதன் பின்னர், 2023 நவம்பர் 9 மற்றும் 10 ஆம் திகதிகளில் இலங்கை கடற்படை கப்பல் பராக்கிரம நிறுவனத்திலும் 2023 நவம்பர் 11 ஆம் திகதி முதல் தெற்கு கடற்படை கட்டளையின் நிறுவனங்களுக்கும் கொன்டு வந்து அந்த நிறுவனங்களுடன் இணைக்கப்பட்ட கடற்படை வீரர்களின் புனித வழிபாடுகளுக்கு ஏற்பாடு செய்யப்பட்டது. 2023 நவம்பர் 18 அம் திகதி இந்த கட்டின புண்ணிய மஹோத்ஸவத்துடன் இணைந்து, கித்துல்கொடே ரதன சதஹம் தியான நிலையத்தில் போதி பூஜை மற்றும் சர்வராத்திரிக பிரித் சஜ்ஜாயனத்தை நடத்திய பின்னர், 2023 நவம்பர் 19 ஆம் திகதி காலை ஹம்பாந்தோட்டை இலங்கை கடற்படை கப்பல் காவந்திஸ்ஸ நிருவனத்தில் இருந்து பௌத்த நிலையத்திலிருந்து சிறப்பு வாகனம் மூலம் கித்துல்கொடே உள்ள சுதர்சன பௌத்த நிலையத்திற்கு கட்டின சீவரை அழைத்துச் செல்லப்பட்டது. அதன் பின் தென் கடற்படை கட்டளையின் ஏற்பாட்டில் இடம்பெற்ற வண்ணமயமான ஊர்வலத்தில், கட்டின சீவரை கித்துல்கொடே உள்ள ரதன சதஹம் தியான நிலையத்திற்கு அழைத்துச் செல்லப்பட்டு பௌத்த சடங்குகள் இடம்பெற்றதுடன், மதியம் வணக்கத்துக்குரிய மகா சங்கரத்னயாவின் 45 தேர்ர்களுக்கு அன்னதானமும், பிரசாதமும் கடற்படை தளபதி வைஸ் அட்மிரல் பிரியந்த பெரேரா மற்றும் கடற்படை சேவா வனிதா பிரிவின் கௌரவ தலைவி திருமதி மாலா லமாஹேவா அவர்களின் தலைமையில் வழங்கப்பட்டது.

மேலும், இந்த நற்பணி விழாவுடன் கித்துல்கொடே ரத்தன சதஹம் தியான நிலையத்திற்கு வரும் பக்தர்களின் வழிபாட்டிற்காக கடற்படை பௌத்த சங்கத்தினால் புத்தர் சிலை ஒன்றும் வழங்கி வைக்கப்பட்டது.

இலங்கை கடற்படை பௌத்த சங்கத்தின் தலைவர் மற்றும் பணிப்பாளர் நாயகம் ரியர் அட்மிரல் ரவி ரணசிங்க, தெற்கு கடற்படை கட்டளை தளபதி ரியர் அட்மிரல் சிந்தக குமாரசிங்க, இலங்கை கடலோர பாதுகாப்பு திணைக்களத்தின் பணிப்பாளர் நாயகம் ரியர் அட்மிரல் பூஜித விதான, கடற்படை தலைமையகம் மற்றும் தென் கடற்படை கட்டளையின் சிரேஷ்ட அதிகாரிகள் மற்றும் இளைய அதிகாரிகள், மாலுமிகள் மற்றும் பக்தர்கள் இந்த கட்டின புண்ணிய மஹோத்சவத்தில் கலந்து கொண்டனர்.