கடற்படை நாய்கள் பிரிவுக்காக போதைப்பொருள் அடையாளம் காணல் சிறப்பு பயிற்சி மையமொன்று நடத்தப்பட்டது.

தேசிய அபாயகரமான போதைப்பொருள் கட்டுப்பாட்டுச் சபை (NDDCB) மற்றும் பொலிஸ் உத்தியோகபூர்வ நாய்கள் பயிற்சி திணைக்களத்தின் வளங்களின் பங்களிப்புடன் இலங்கை கடற்படையின் நாய்கள் பிரிவு மற்றும் விசேட படகுகள் படையணியின் நாய்கள் பிரிவு ஆகியவற்றுக்கான விசேட போதைப்பொருள் கண்டறிதல் பயிற்சி அமர்வொன்று 2024 ஜூலை 01 முதல் 05 வரை கொழும்பு துறைமுகத்தில் உள்ள மேற்கு கடற்படை கட்டளைத் தலைமையகத்தில் கடற்படையினரால் வெற்றிகரமாக நடத்தப்பட்டது.

இதன்படி, வைஸ் அட்மிரல் பிரியந்த பெரேராவின் ஆலோசனை மற்றும் வழிகாட்டலின் பேரில், தேசிய அபாயகரமான போதைப்பொருள் கட்டுப்பாட்டு சபையின் அதிகாரிகள் மற்றும் பொலிஸ் உத்தியோகபூர்வ நாய்கள் பயிற்சி திணைக்களத்தின் பயிற்றுவிப்பாளர்களின் தொழில்நுட்ப அறிவு மற்றும் பயிற்சி முறைகளைப் பயன்படுத்தி நடத்தப்பட்ட இந்த பயிற்சி அமர்வில், கடற்படை நாய்கள் பிரிவு மற்றும் விசேட படகுகள் படையணியின் நாய்கள் பிரிவு நாய்களுக்கு இயற்கையான போதைப் பொருள்களை அடையாளம் காண்பது குறித்தும், கப்பல்கள் மற்றும் கட்டிடங்களுக்குள் மறைத்து வைத்து போதைப் பொருட்களை கண்டுபிடிப்பது குறித்தும் அறிவியல் பயிற்சி அளிக்கப்பட்டது.

மேலும், போதைப் பொருள்களை சரியாக அடையாளம் காண நாய் கையாளுபவர்களால் நாய்களை எவ்வாறு சரியாகக் கையாள வேண்டும் என்பது பற்றிய தத்துவார்த்த மற்றும் நடைமுறை அறிவை வழங்குதல், தேசிய ஆபத்தான மருந்துகள் கட்டுப்பாட்டு வாரியம் மற்றும் பொலிஸ் உத்தியோகபூர்வ நாய் பயிற்சிப் பிரிவின் நிபுணர், ஆலோசகர்களால் நடத்தப்பட்டதுடன், அது தொடர்பான அனுபவங்களையும் பகிர்ந்து கொண்டனர்.

மேலும், இலங்கை கடற்படை நாய்கள் பிரிவு மற்றும் விசேட படகுகள் படையணியின் நாய்கள் பிரிவின் நாய்களுக்கு விஞ்ஞான முறைப்படி போதைப் பொருட்களைக் கண்டறிய பயிற்சியளித்து, எதிர்காலத்தில், கடற்படையின் போதைப்பொருள் சோதனை நடவடிக்கைகளின் போது கடற்படையினரால் மேற்கொள்ளப்படும் சந்தேகத்திற்கிடமான கட்டிடங்கள், கப்பல்கள் மற்றும் கப்பல்களின் உன்னிப்பான சோதனைகளுக்கு கடற்படையின் நாய்கள் பிரிவின் பங்களிப்பு மிகவும் பயனுள்ளதாக இருக்கும்.